JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

TAARIFA YA MHESHIMIWA JAJI WA RUFAA JACOBS C. M. MWAMBEGELE
MWENYEKITI WA TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI KWA UMMA
KUHUSU KUGAWA AU KUBADILI MAJINA YA MAJIMBO YA UCHAGUZI KWA
UCHAGUZI MKUU WA MWAKA 2025

Nawasalimu kwa jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Ndugu waandishi wa habari!
1.0 UTANGULIZI

Kwa mujibu wa masharti ya ibara ya 75 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya Mwaka 1977 ikisomwa kwa pamoja na kifungu cha 10(1)(d) cha Sheria,
ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na. 2 ya Mwaka 2024, Tume Huru ya Taifa ya
Uchaguzi imepewa mamlaka na jukumu la kuchunguza, kupitia mipaka na kugawa
majimbo ya uchaguzi katika Jamhuri ya Muungano.

Aidha, kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 18(1) ya Kanuni za Tume Huru ya
Taifa ya Uchaguzi za Mwaka 2024, kupitia vyombo vya habari, Tume ilitoa tangazo
kuutaarifu umma kuhusu kuanza kwa mchakato wa kugawa au kubadili majina ya

majimbo ya uchaguzi kuanzia tarehe 27 Februari hadi 26 Machi, 2025.

Tangazo hilo liliweka utaratibu na vigezo vitakavyozingatiwa na Tume wakati wa
kugawa au kubadili majina ya majimbo ya uchaguzi. Kufuatia tangazo hilo Tume
ilipokea jumla ya maombi thelathini na nne (34) ya kugawa majimbo ya uchaguzi na
maombi kumi (10) ya kubadili majina ya majimbo.

Ndugu waandishi wa habari!

Baada ya kupokea maombi na kwa kuzingatia kanuni ya 18 (5) ya Kanuni za Tume
Huru ya Taifa ya Uchaguzi za Mwaka 2024, Tume ilitembelea na kufanya vikao na -

wadau katika baadhi ya majimbo yaliyoomba kugawanywa pamoja na majimbo yote



yaliyoomba kubadilishwa majina ili kujiridhisha na taarifa za maombi

zilizowasilishwa Tume.

Leo tarehe 12 Mei, 2025 tumewaita ili tuwatangazie majimbo mapya
yaliyogawanywa, majimbo yaliyobadilishwa majina, idadi ya majimbo yote kwa ajili
ya uchaguzi wa wabunge na idadi ya kata zote kwa ajili ya uchaguzi wa madiwani

katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

2.0 MAJIMBO MAPYA YA UCHAGUZI YALIYOANZISHWA

Ndugu waandishi wa habari!

Pamoja na vigezo vya ugawaji wa majimbo vilivyoainishwa, Tume imezingatia zaidi
vigezo vinne ambavyo imevipa uzito kwenye mchakato wa ugawaji wa majimbo.
Vigezo hivyo ni:-
a. idadi ya watu, ambapo kwa majimbo ya mjini kigezo kilikuwa kuanzia
watu 600,000 na kwa majimbo ya vijijini ilikuwa kuanzia watu 400,000;

b. uwezo wa ukumbi wa Bunge; kwamba kwa sasa ukumbi wa Bunge una

uwezo wa kuchukua wabunge wapya wangapi;
c. idadi ya wabunge wanawake wa viti maalum; na
d. jimbo moja la uchaguzi kutokuwa katika wilaya au halmashauri mbili.

Kwa kuzingatia vigezo hivyo na masharti ya ibara ya 75(1), (2) na (4) ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 ikisomwa pamoja na kanuni ya
18(7) ya Kanuni za Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi za Mwaka 2024, baada ya
kuchakata maombi husika, Tume imekubali na kuanzisha majimbo mapya nane (08)

yafuatayo:
a.  Mkoa wa Dar es Salaam yameanzishwa majimbo mawili kama ifuatavyo:-

i.  Jimbo la Uchaguzi la UKONGA limegawanywa na kuanzishwa Jimbo
jipyala Uchaguzi la KIVULE; na

ii. Jimbo la Uchaguzi la MBAGALA limegawanywa na kuanzishwa Jimbo
jipya la Uchaguzi la CHAMAZI.

N



3.0

Mkoa wa Dodoma limeanzishwa jimbo jipya moja, ambapo Jimbo la Uchaguzi

la DODOMA MJINI limegawanywa na kuanzishwa jimbo jipya la Uchaguzi
la MTUMBA.

Mkoa wa Mbeya limeanzishwa jimbo jipya moja, ambapo Jimbo la Uchaguzi
la MBEYA MJINI limegawanywa na kuanzishwa Jimbo jipya la Uchaguzi la
UYOLE.

Mkoa wa Simiyu limeanzishwa jimbo jipya moja. Ambapo Jimbo la Uchaguzi
la BARIADI limegawanywa na kuanzishwa jimbo jipya la uchaguzi la
BARIADI MJINL

Mkoa wa Geita yameanzishwa majimbo mawili kama ifuatavyo:-

i.  Jimbo la Uchaguzi la BUSANDA limewaganywa na kuanzishwa Jimbo
jipya la Uchaguzi la KATORO; na

ii. ~Jimbo la Uchaguzi la CHATO limegawanywa na kuanzishwa Jimbo
jipya la Uchaguzi la CHATO KUSINI.
Mkoa wa Shinyanga limeanzishwa jimbo jipya moja, ambapo Jimbo la
Uchaguzi la SOLWA limegawanywa na kuanzishwa Jimbo jipya la Uchaguzi
la ITWANGI.

MAJIMBO YA UCHAGUZI YALIYOBADILISHWA MAJINA

Ndugu waandishi wa habari!

Tume imebadili majina ya majimbo ya uchaguzi kumi na mbili (12) kama ifuatavyo: -

do

Mkoa wa Geita, Halmashauri ya Wilaya ya Chato: Baada ya
kugawanywa Jimbo la CHATO na kuanzisha Jimbo jipya la uchaguzi la
CHATO KUSINI. Jimbo la sasa la CHATO limebadilishwa jina, litaitwa
Jimbo la Uchaguzi la CHATO KASKAZINL

Mkoa wa Kagera, Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi: Jimbo la
Uchaguzi la NKENGE limebadilishwa jina, sasa litaitwa Jimbo la
Uchaguzila MISSENYI.
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Mkoa wa Katavi, Halmashauri ya Wilaya ya Tanganyika: Jimbo la
Uchaguzi la MPANDA VIJIJINI limebadilishwa jina, sasa litaitwa Jimbo
la Uchaguzila TANGANYIKA.

Mkoa wa Kigoma, Halmashauri ya Wilaya ya Kakonko: Jimbo la
Uchaguzi la BUYUNGU limebadilishwa jina, sasa litaitwa Jimbo la
Uchaguzi la KAKONKO. |

Mkoa wa Simiyu, Wilaya ya Bariadi: Baada Jimbo la BARIADI
kugawanywa na kuanzisha Jimbo jipya la uchaguzi la BARIADI MJINI.
Jimbo la sasa la BARIADI limebadilishwa jina, litaitwa Jimbo la
Uchaguzi la BARTADI VIJIJINL

Mkoa wa Singida, majimbo matano yamebadilishwa majina kama

ifuatavyo:-

i.  Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni: Jimbo la Uchaguzi la
MANYONI MASHARIKI limebadilishwa jina, sasa litaitwa
Jimbo la Uchaguzi la MANYONI

ii. Halmashauri ya Wilaya ya Singida: Jimbo la Uchaguzi la
SINGIDA KASIKAZINI limebadilishwa jina, sasa litaitwa Jimbo
la Uchaguzi la ILONGERO.

iii. Halmashauri ya Wilaya ya Itigi: Jimbo la Uchaguzi la
MANYONI MAGHARIBI limebadilishwa jina, sasa litaitwa
Jimbo la Uchaguzi la ITIGI

iv.  Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi: Jimbo la Uchaguzi la
SINGIDA MASHARIKI limebadilishwa jina, sasa litaitwa Jimbo
la Uchaguzi la IKUNGI MASHARIKI

v.  Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi: Jimbo la Uchaguzi la
SINGIDA MAGHARIBI limebadilishwa jina, sasa litaitwa Jimbo
la Uchaguzi la IKUNGI MAGHARIBI

Mkoa wa Tabora, Halmashauri ya Wilaya ya Uyui: Jimbo la Uchaguzi la
Tabora Kaskazini limebadilishwa jina sasa litaitwa Jimbo la Uchaguzi la
UYUI na
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h.  Mkoa wa Tanga, Halmashauri ya Wilaya ya Handeni Vijijini: Jimbo la
Uchaguzi la HANDENI VIJIJINI limebadilishwa jina sasa litaitwa Jimbo
la Uchaguzi la HANDENL

40 IDADIYA MAJIMBO YA UCHAGUZI
Ndugu waandishi wa habari!

Kutokana na kuongezeka kwa majimbo mapya ya uchaguzi nane (08) kama
nilivyoeleza awali, napenda kuwatangazia kuwa katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2025 jumla ya majimbo ya uchaguzi 272 yatatumika kwa ajili ya uchaguzi wa
wabunge, katika Jamhuri ya Muungano. Kati ya majimbo hayo, 222 yapo Tanzania
Bara na majimbo 50 yapo Tanzania Zanzibar. Orodha ya majimbo yote itachapishwa
kwenye Gazeti la Serikali.

5.0 IDADIYAKATA ZA UCHAGUZI

Ndugu waandishi wa habari!

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 5(4) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani Na. 1 ya mwaka 2024, napenda kutangaza rasmi kwamba,
jumla ya kata 3,960 zitatumika kwa ajili ya uchaguzi wa madiwani kwa Tanzania
Bara katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025.

Kata hizo 3,960 ni ongezeko la kata mpya tano (05) za Ngereyani na Sinonik katika
Halmashauri ya Wilaya ya Longido na kata za Mupi, Bwawani Mjini na Shela katika
Halmashauri ya Mji Rufiji ambazo zilianzishwa na Waziri mwenye dhamana ya

Serikali za Mitaa.

Orodha ya kata zote za Tanzania Bara itachapishwa kwenye Gazeti la Serikali.
6.0 HITIMISHO

Ndugu waandishi wa habari!

Napenda kutumia fursa hii kuwataarifu wananchi kuzingatia mabadiliko haya ya
maeneo ya uchaguzi ili waweze kutumia haki yao ya msingi ya kushiriki kugombea
na kupiga kura siku ya kupiga kura.



Ndugu waandishi wa habaril!

Mwisho, napenda kutoa wito kwa wananchi wote kujitokeza kwa wingi katika
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika awamu ya pili kwa mikoa
kumi na sita (16) iliyobakia, kuhakiki taarifa zao katika Daftari la Awali la Wapiga
Kura linalowekwa wazi katika kila kituo na kujiandaa vyema kwa ajili ya Uchaguzi

Mkuu wa Mwaka 2025.

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza
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Jaji (Rufaa) Jacobs C. M. Mwambegele
MWENYEKITI
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI
12 Mei, 2025
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ORODHA YA MAJIMBO YALIYOGAWANYWA NA MAJIMBO MAPYA

Na. MKOA Halmashauri Jimbo lililopo | Na. | Jimbo Jipya lililoanzishwa
1. Dar Es | Halmashauri ya Jiji la Dar es | Ukonga 1. |Jimbo la Kivule
Salaam Salaam
Halmashauri ya Manispaa | Mbagala 2. | Jimbo la Chamazi
Temeke
2. Dodoma Halmashauri ya Jiji la Dodoma | Dodoma Mjini 3. | Jimbo la Mtumba
3 Mbeya Halmashauri ya Jiji la Mbeya Mbeya Mjini 4. | Jimbo la Uyole
4. Simiyu Halmashauri ya Wilaya ya | Bariadi Vijijini 5. | Bariadi Mjini
Bariadi
5. Geita Halmashauri ya Wilaya ya Geita | Busanda 6. | Katoro
Wilaya ya Chato Chato Kaskazini | 7. |Jimbo la Chato Kusini
6. Shinyanga Halmashauri ya Wilaya ya |Solwa 8. | Itwangi
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JIMBO YALIYOBADILISHWA MAJINA

Na. Mkoa Halmashauri Jina la awali la Jimbo Jina jipya la Jimbo
1. | Kagera Wilaya ya Misenyi Nkenge Misenyi
2. | Katavi Wilaya ya Tanganyika Mpanda Vijijini Tanganyika
3. | Kigoma Wilaya ya Kakonko Buyungu Kakonko
4. | Singida Wilaya ya Manyoni Manyoni Mashariki Manyoni
5. | Singida Wilaya ya Singida Singida Kaskazini Ilongero
6. |Singida Wilaya ya Itigi Manyoni Magharibi Itigi
7. | Singida Wilaya ya Ikungi Singida Mashariki Ikungi Mashariki
8. | Singida Wilaya ya Ikungi Singida Magharibi Ikungi Magharibi
9. | Tabora Wilaya ya Uyui Tabora Kaskazini Uyui
10. | Tanga Wilaya ya Handeni Handeni Vijijini Handeni
11. | Geita Wilaya ya Geita Chato / Chato Kaskazini
12. | Simiyu Wilaya ya Bariadi Bariadi \ N Bariadi Vijijini




