JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
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Taarifa namba: 056 10/01/2023

TAARIFA KWA UMMA
TAARIFA KUHUSU CHOO KILICHOFUNGWA CHA SOKO KUU TUNDUMA

Kumekuwa na taarifa zikirushwa katika mitandao ya kijamii zikisema Halmashauri
ya Mji Tunduma imefunga choo cha soko kuu la Tunduma kwa muda wa miezi
mitatu na kufanya wafanyabiashara kuteseka, na baadhi yao kuomba choo
kirudishwe kwa mzabuni wa aliyekuwa akikiendesha hapo awali.

Halmashauri inakanusha taarifa hiyo kwani choo hicho kilifungwa kwa muda wa
miezi miwili tu na sasa kimeanza kufanya kazi tangu tarehe 09/01/2023.

Sababu kuu ya kufungwa choo hicho ni matengenezo makubwa yaliyoambatana na
kubadilisha mfumo wa mashimo ya maiji taka kutoka mfumo wa zamani wa Shimo
moja na kutengeneza mfumo wa kisasa wa (biodigester system) ambao haubhitaji
kunyonya maji taka na choo hakiwezi kujaa tena.

Baada ya kuona choo hiki kikijaa kila baada ya wiki mbili na kusababisha kutiririsha
maji na kuhatarisha afya, Halmashauri ilikaa kikao na uongozi wa Soko pamoja na
wafanyabiashara wote wa soko na kukubaliana kukifunga ili kifanyiwe matengenezo
hayo ya muda mfupi.

Baada ya maridhiano kwa pande zote wafanyabiashara walikubaliana kutumia vyoo
katika masoko jirani kama vile soko la Manzese lenye vyoo 03, soko la kisimani
karibu na msikiti lenye vyoo 02 na Afrikana lenye vyoo 2 wakati choo cha soko hilo
kikiwa katika matengenezo.

Ikumbukwe choo hiki tangu kimetengenezwa mwaka 2012 kilikuwa hakijawahi
kufanyiwa matengenezo makubwa kwani kilikuwa kinaendeshwa na mzabuni
ambaye alikuwa analipa 300,000/= kwa mwezi.
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Kutokana na mkataba wa mzabuni kuisha Halmashauri ilikichukua choo hiki tangu
mwezi Oktoba 2021 na tangu hapo mapato ya choo hicho yalipanda toka Tsh.
300,000/= alizokuwa anatoa Mzabuni kwa mwezi hadi kufikia Tsh. 3,000,000/= kwa
mwezi. Hapo wastani mzabuni alikuwa analipa ELFU KUMI KWA SIKU wakati
Halmashauri ilipoanza kukusanya yenyewe mapato yakawa LAKI MOJA KWA
SIKU

Uamuzi wa kubadilisha mfumo wa majitaka katika choo hiki ni kutokana na gharama
za kunyonya maji machafu ambazo kila mwezi ilitumika Tsh. 4,000,000/= kwa sasa
tatizo hilo halita kuwepo tena na choo kimeanza kutumika na hakina changamoto
yoyote.

Hata hivyo waraka wa serikali namba 16 wa 2016 ulitoa maelekezo kwa kuzitaka
Mamlaka za Serikali za mitaa kukusanya mapato zenyewe kwa vyanzo
wanavyoweza kuvikusanya ili kuongeza mapato ya serikali lengo kuu ni kukuza
mapato ya Halmashauri. Kwa hali hiyo Halmashauri ya Mji Tunduma haitoweza
kumrudishia chanzo hicho wakala wa awali kwani mapato yake yameongezeka
mara kumi zaidi ya alichokuwa anakusanya wakala.

Halmashauri inaomba radhi kwa taarifa za kushtua zilizotolewa na kuomba kutozitilia
maanani kwani zinaleta taharuki kubwa kwa wananchi na wafanyabiashara wengi na
hata kuchafua taswira ya Halmashauri.

Aidha Halmashauri itaendela kuboresha miundombinu mbalimbali kadri
itakavyojitokeza ili kuendelea kutoa huduma bora kwa wananchi wake.

Andosge

WILLIAM MAGANGA
KAIMU MKUU WA KITENGO CHA MAWASILIANO SERIKALINI
HALMASHAURI YA MJI TUNDUMA
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