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        JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

                              OFISI YA RAIS 

        TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 
           HALMASHAURI YA MJI TUNDUMA 

 

                                                                                                                                   05.08.2022      

                                                                                                                                             

     

Mhe.Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji Tunduma 

Mhe.Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji 

Waheshimiwa Wabunge 

Kamati ya Usalama Wilaya ya Momba 

Watumishi wa Halmashauri ya Mji  

Wageni waalikwa 

Waandishi wa Habari 

Wananchi wote mliohudhuria 

   

 KUH: TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA HALMASHAURI KATIKA KIPINDI CHA 

KUANZIA JULAI 2021 HADI JUNI 2022 KWA AJILI YA MKUTANO WA BARAZA LA MADIWANI 

TAREHE 05.08.2022 

 

 

1.0 Utangulizi. 

Ninawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!!! 
 

Ninawakaribisha wote mliohudhuria katika mkutano huu wa kawaida wa Baraza la Madiwani la 

Halmashauri ya Mji Tunduma ambalo pamoja na mambo mengine utakapokea taarifa ya utekelezaji kwa 

mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2022. 

Aidha kipekee ninamshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kutuwezesha kukutana siku ya leo 

tukiwa na bukheri wa afya njema. 

Mhe.Mwenyekiti 

Halmashauri ya Mji Tunduma imeendelea kutekeleza shughuli mbalimbali kuzingatia miongozo na bajeti 

iliyoidhinishwa kwa mwaka 2021/2022 ikijikita kwenye vipaumbele vitatu (3) ambavyo ni Ukusanyaji wa 

mapato,Usafi wa Mazingira na Utawala.  
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Aidha katika kutekeleza misingi tuliyojiwekea kwa kuzingatia vipaumbele pamoja na uwepo wa 

changamoto tumeweza kufanikiwa kwa kiwango kikubwa hivyo kutimiza baadhi ya matarajio ya wananchi 

wa Mji wa Tunduma katika utoaji wa huduma bora za kijamii katika Sekta ya Elimu,Afya na Afya na 

huduma za kiuchumi kama vile Barabara,Masoko,Biashara na Viwanda,Kilimo,Ufugaji na huduma za 

Mipangomiji na Usafi wa Mazingira kama. Aidha mafanikio kwa kila sekta yameainishwa kama ifuatavyo;- 

       
MAPATO: 

   
Mhe.Mwenyekiti,  

Kwa mwaka wa fedha 2021/2022 Halmashauri ya Mji wa Tunduma imeidhinishiwa makisio ya 

kukusanya mapato ya ndani na kupokea fedha za Ruzuku kutoka Serikali Kuu na Wahisani 

mbalimbali wa Maendeleo Jumla ya TZS. 31,644,378,303.00 kutoka katika vyanzo mbalimbali. 

Aidha, baada ya kufanya vizuri katika makusanyo ya mapato ya ndani kwa kipindi cha robo ya pili ya 

Mwaka wa fedha 2021/2022 Kamati ya Fedha na Utawala iliidhinisha mapendekezo ya Menejimenti 

ya kuongeza bajeti ya mapato ya ndani kwa kiasi cha TZS.2,0000,000.00 Hivyo kufanya bajeti ya 

makusanyo ya mapato ndani kuongezeka kutoka bajeti ya awali ya TZS. 5,635,690,500 hadi kufikia 

TZS. 7,635,690,500.00 na kufanya bajeti kuu ya makusanyo ya mapato ya ndani na mapokezi ya 

fedha kutoka Serikali Kuu kuongezeka kutoka TZS. 31,644,378,303.00 hadi TZS.33,644,378,303.00 

Mhe:Mwenyekiti,  

Kwa kipindi cha mwezi Juni,2022 Halmashauri imefanikiwa kukusanya mapato ya ndani na kupokea 

fedha za Ruzuku kutoka Serikali Kuu na Wahisani kiasi cha TZS.2,111,588,309 na kufanya Jumla 

ya mapato tuliyokusanya na kupokea kuanzia Mwezi Julai,2021 hadi Juni,2022 kufikia TZS 

31,840,979,394 ambayo ni sawa na asilimia 94.5 ya makisio ya mapato kwa mwaka wa fedha  

2021/2022. 
       
 

Mhe:Mwenyekiti, 

Katika kipindi cha Mwezi Juni,2022 Halmashauri ilipokea fedha za Ruzuku kutoka Serikali Kuu na 

Wahisani wa Maendeleo kiasi cha TZS. 1,100,112,034.28 Kwa ajili ya Ulipaji wa Mishahara ya 

watumishi wa Ruzuku,Elimu Bila Malipo na Miradi Maendeleo kama inavyoonekana kwenye Jedwali 

hapo chini:- 
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MATUMIZI: 

Mhe:Mwenyekiti,  

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2021/2022 Halmashauri ilikasimiwa kutumia kiasi cha 

TZS.31,644,378,303 kutoka katika vyanzo mbalimbali, Aidha kwa Mwaka wa fedha 2020/2021 

Halmashauri ilibakiwa na bakaa kiasi cha TZS.112,042,729.95. Fedha hizizilizosalia 

zimeunganishwa kwenye makisio ya matumizi ya mwaka huu wa fedha ili ziweze kutumika hivyo 

kufanya makisio ya matumizi kuongezeka kutoka TZS.31,644,378,303.00. Hadi kufikia kiasi cha  

TZS.31,756,421,032.95. Aidha,Baada ya kufanya vizuri kwenye makusanyo ya mapato ya ndani 

Kamati ya Fedha na Utawala iliridhia mapendekezo ya Menejimenti ya kuongeza bajeti ya Matumizi 

ya Mapato ya ndani kwa kiasi cha TZS. 2,000,000,000 Hivyo kufanya bajeti kuu ya matumizi 

kuongezeka kutoka TZS. 31,756,421,032.95 hadi kufikia TZS. 33,756,421,032.95 

       
Mhe:Mwenyekiti,  

Kwa kipindi cha mwezi Juni,2022 Halmashauri  imetumia kiasi cha TZS. 5,345,171,319 na kufanya 

Jumla ya matumizi kuanzia 01.07.2021 hadi 31.06.2022 kufikia TZS. 28,731,791,491 ikiwa ni sawa 

na asilimia 85 ya makisio ya  matumizi kwa mwaka wa fedha 2021/2022 Kama Jedwali lifuatalo 

linavyoonekana:-         
       

▪ TAARIFA YA UTEKELEZAJI NA UFUATILIAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KUISHIA 
TAREHE 30 JUNI 2022 

Katika mwaka wa fedha 2021/2022, Halmashauri ya Mji wa Tunduma ilipanga kupokea na kutumia jumla 

ya Shs.17,115,107,300.00 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kutoka vyanzo mbalimbali 

kama Serikali Kuu,Wahisani na Mapato ya ndani. Hadi kufikia mwezi Juni  2022.Halmashauri imepokea 

jumla ya Shs.19,583,343,600.04 sawa na asilimia 88 kutoka vyanzo mbalimbali. Halmashauri kwa bajeti 

yake ya Mapato ya ndani imetenga kiasi cha Tshs 4,333,254,300.00 kwa  ajilia ya utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo. Kiasi cha Tshs. 4,398, 188, 982.00 sawa na asilimia 101.4 ya mapato ya ndani 

kimepelekwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi.  
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Mhe.Mwenyekiti 

Halmashauri kupitia Divisheni na Vitengo katika kipindi cha kuanzia Julai 2021 hadi Juni 2022 

imetekeleza majukumu mbalimbali kulingana na bajeti iliyowekwa ambapo mafanikio na changamoto 

zilizojitokeza zimebainishwa kupitia taarifa ya kina ambayo imeambatishwa. 

Aidha kwa uchache Halmashauri imefanikiwa katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ambapo kwa 

mujibu wa Ripoti ya ukusanyaji wa mapato kwa robo ya nne kuishia tarehe 30 Juni 2022 Tunduma ni 

miongoni mwa Halmashauri zinazofanya vizuri Kitaifa ikishika nafasi ya tano. 

Mafanikio mengine ni pamoja kupata tuzo ya Usafi wa Mazingira na kushika nafasi za juu katika 

matokeo ya Mitahani katika ngazi zote kuanzia Shule za Msingi hadi Sekondari Kidato cha Sita 

Taarifa ya kina kwa kila Divisheni na Kitengo imeambatishwa Uk.27-51 
 

 

▪ Utekelezaji wa zoezi la chanjo ya UVIKO-19 

Mhe.Mwenyekiti  

Halmashauri imeendelea kusimamia zoezi la chanjo dhidi ya UVIKO-19 ambapo hadi kufikia Juni 2022 

jumla ya wakazi 14,314 wapatiwa angalau chanjo  dozi ya kwanza.Aidha Wakazi 10,293 (Me 6763 na 

Ke 3510) wamekamilisha dozi ya chanjo saw ana 11.2% 

Natoa rai kwa wananchi kujitokeza ili kupatiwa chanjo dhidi ya UVIKO-19 kwani bado ugonjwa huu ni 

hatari kwa ustawi wa jamii yetu.Hali kadhalika kuwapeleka Watoto kwenye chanjo ili kujikinga maradhi 

kama vile Polio. 

▪ Taarifa ya utekelezaji zoezi la Anwani za Makazi na Postkodi 

Mhe.Mwenyekiti 

▪ Idadi ya Anwani zilizopaswa kutambuliwa na kusajiliwa 2021/2022 

Katika utekelezaji wa zoezi la anwani za makazi, Halmashauri ya Mji Tunduma ilitakiwa kusajili 

nyumba 29,983 ambapo hadi tarehe 25/05/2022 saa 3:00 asubuhi idadi ya Anwani zilizokuwa 

zimesajiliwa kwenye mfumo ni  30,008 sawa na asilimia 100.09% 

Pendekezo la uchangiaji wa kiasi cha Tshs 2000 kwa ajili ya utengenezaji wa vibao vya namba 

za nyumba. 

Mhe.Mwenyekiti 

Halmashauri ya Mji kwa kushirikiana na viongozi wa Mitaa na Kata inaratibu zoezi la uwekaji wa vibao 

vya namba za nyumba ambapo mapendekezo ya kiwango cha Shs.2000 yaliwasilishwa na kuridhiwa 

na Kamati ya Fedha na Utawala ambapo hatua iliyopo ni kutoa elimu kwa wadau mbalimbali kwa 

kusimamia zoezi hili. 
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Aidha katika bajeti ya 2022/2023 Halmashauri imetenga fedha kiasi cha Shs.20,000,000.00 kupitia 

mapato ya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa zoezi la Anwani za Makazi kwa mwaka. 

▪ MBIO ZA MWENGE WA UHURU 2022 

Mhe.Mwenyekiti  

Mbio za Mwenge wa Uhuru 2022 zilizinduliwa Kitaifa Mkoani Njombe mnamo tarehe 01.04.2022 na 

utazimwa Mkoani Kagera mnamo tarehe 14.10.2022. katika maadhimisho ya kilele cha Wiki ya Vijana.  

Katika Mkoa wa Songwe Mwenge utapokelewa tarehe 14.09.2022 katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Songwe na kukimbizwa mfululizo katika Halmashauri zote tano. 

Aidha katika Halmashauri ya Mji Tunduma Mwenge wa Uhuru utapokelewa katika Mtaa wa Nandanga 

Kata ya Mpemba mnamo tarehe 17.09.2022 ukitokea Wilaya ya Ileje na kukadhiwa Halmashauri ya 

Wilaya ya Momba tarehe 18.09.2022 

Mhe.Mwenyekiti 

Mwenge wa Uhuru ukiwa katika Halmashauri ya Mji Tunduma utazindua,utaweka Mawe ya msingi na 

kukagua jumla ya miradi 06 na shughuli za vikundi vitatu (03). Miradi pendekezwa inakadiriwa na 

thamani ya Shs. 2,378,000,000.00 kutoka katika vyanzo mbalimbali. 

Mhe Mwenyekiti  

Natoa rai kwa Waheshimiwa Madiwani, wananchi na wadau mbalimbali kushiriki kikamilifu na kutoa 

ushirikiano katika kufanikisha Mapokezi na hata Mkesha wa Mwenge katika Viwanja vya Shule ya 

Msingi Tunduma iliyopo Kata ya Uwanjani. 

HITIMISHO 

Mhe.Mwenyekiti  

Ninatoa shukrani za dhati kwa Baraza lako Tukufu, Timu ya Menejimenti na wananchi kwa ujumla kwa 

ushiriki wao chanya katika mafanikio yalipatikana katika mwaka 2021/2022. 

Kipekee ninatoa shukrani za dhati kwa Mhe.Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mhe.David Ernest Silinde (Mb) Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala na  

Serikali za Mitaa, Waheshimiwa Wabunge Viti Maalum Mkoa wa Songwe, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Songwe, Mkuu wa Wilaya ya Momba na Viongozi mbalimbali katika utekelezaji wa Ilani ya Chama cha 

Mapinduzi inayosisitiza katika utoaji wa huduma bora kwa wananchi. 

Shime tujitokeze katika zoezi la Sensa ya Watu na Makazi itakayofanyika tarehe 23 Agosti 2022 

Naomba kuwasilisha,  

 

Philemon M.Magesa 

MKURUGENZI 

HALMASHAURI YA MJI TUNDUMA 


