
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Wananchi wa Halmashauri ya Mji Tunduma tumeungana na Watanzania wenzetu kutekeleza 
ujumbe wa Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2022 usemao:  
 
“Sensa ni msingi wa Mipango ya Maendeleo: Shiriki kuhesabiwa, tuyafikie Maendeleo ya 
Taifa’’  
 
Sambamba na kaulimbiu hii, Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2022, zinaendelea kuhamasisha 
wananchi kupambana na 
 
 “Rushwa, Dawa za Kulevya, VVU/UKIMWI, Malaria na kuwaelimisha Wananchi juu ya Lishe 
Bora kwa Afya Imara.” 
 

Mwenge wa Uhuru kwa mwaka 2022 umekimbizwa kwa jumla ya kilomita 38 na kupitia 

miradi ya maendeleo 8 yenye thamani ya 

sh. 3,110,974,213.70 Kati ya fedha hizo:- 

 

Fedha kutoka Serikali Kuu ni kiasi cha sh. 816,322,725.00/= 

Mapato ya ndani ya Halmashauri ni sh 895,883,364.73/= 

Michango ya nguvu za wananchi ni sh. 24,396,000.00/= 

Wahisani, UVIKO 19 na TOZO ni sh. 1,004,039,499/= 

 

Mwenge wa uhuru mwaka 2022 umezindua miradi miwili (2), umeweka jiwe la msingi 

miradi mitatu (3) na mradi mitatu (3) imekaguliwa. Miradi hii iko katika sekta za Ardhi 

na Mipango miji, Afya, Maji, Elimu, Barabara, na Maendeleo ya Jamii 



MRADI WA KWANZA: UZINDUZI WA UPIMAJI ARDHI 

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA YA MRADI 

Mradi huu umetekelezwa kupitia Fedha za Mkopo usio na riba wa Sh. 

543,000,000/= uliotolewa na Wizara ya Ardhi N yu mba na  Ma en de le o ya  

M a kaz i . Kiasi cha fedha kilichotumika mpaka sasa katika kukamilisha mradi 

huu ni Sh. 535,416,591.20. Kiasi cha Sh 7,583,408.80 kilichobaki kitatumika 

katika kuboresha miundombinu ya eneo lote lenye jumla ya ekari 155

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA YA MRADI 

 Mradi huu umetekelezwa kupitia Fedha za Mkopo usio na riba wa Sh. 543,000,000/= uliotolewa 

na Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi. Kiasi cha fedha kilichotumika mpaka sasa 

katika kukamilisha mradi huu ni Sh. 535,416,591.20. Kiasi cha Sh 7,583,408.80 kilichobaki 

kitatumika katika kuboresha miundombinu ya eneo lote lenye jumla ya ekari 155 

 

 

 



MANUFAA YA MRADI 

Kutokana na mauzo ya viwanja hivi, Halmashauri ya Mji inatarajia kukusanya 

jumla ya Sh.1,066,974,242/=, ambazo kati ya hizo Sh. 543,000,000/= 

zitarejeshwa Serikali Kuu ili kulipa mkopo uliotolewa bila riba na kuifanya 

Halmashauri ya Mji kupata mapato ya kiasi cha Sh. 523,974,242/= kama faida 

na kuweza kutumika katika shughuli mbalimbali za maendeleo ya Mji wa 

Tunduma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

MANUFAA YA MRADI 

Kutokana na mauzo ya viwanja hivi, Halmashauri ya Mji inatarajia kukusanya jumla ya 

Sh.1,066,974,242/=, ambazo kati ya hizo Sh. 543,000,000/= zitarejeshwa Serikali Kuu ili kulipa 

mkopo uliotolewa bila riba na kuifanya Halmashauri ya Mji kupata mapato ya kiasi cha Sh. 

523,974,242/= kama faida na kuweza kutumika katika shughuli mbalimbali za maendeleo ya Mji 

wa Tunduma. 



MRADI WA PILI: KUKAGUA KLABU YA KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA 

 

 

 

 

 

 

 

 
Klabu ilianzishwa mnamo mwezi Julai, 2008 na Kuzinduliwa rasmi na Kiongozi wa Mbio za 

Mwenge wa Uhuru, mwaka 2010 Dr. NASSORO ALLY MATUZYA tarehe 29/08/2010 ikiwa na 

jumla ya Wanachama 81 kati ya hao Wavulana walikuwa 68 na Wasichana 13 wote wakiwa 

ni Wanafunzi wa kuanzia Kidato cha I hadi cha IV kwa wakati huo. Kwa sasa Klabu yetu ina 

jumla ya Wanachama 120 ambapo wavulana ni 40 na wasichana ni 80, wote wakiwa ni 

kuanzia Kidato cha I hadi cha VI.  

 

MANUFAA YA MRADI 
Madhumuni ya kuanzisha Klabu hii ni pamoja na kutumia nafasi yetu kama Wanafunzi 
kushiriki katika vita dhidi ya rushwa. Kwa kuwa mapambano dhidi ya rushwa si jukumu la 
Serikali kupitia TAKUKURU peke yake, bali ni jukumu la kila mmoja wetu. Tunashiriki kwa 
kuwaelimisha Wanafunzi wenzetu, Wazazi/Walezi wetu na jamii kwa ujumla juu ya athari za 
rushwa na wajibu wao katika vita hivi dhidi ya rushwa. Elimu hii tunaitoa kupitia Sanaa ya 
nyimbo, maigizo, mashairi pamoja ugawaji wa machapisho. Pia hufanyika kwa njia ya 
mijadala na midahalo baina yetu Wanafunzi hapa shuleni. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Klabu ilianzishwa mnamo mwezi Julai, 2008 na Kuzinduliwa rasmi na Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru, 

mwaka 2010 Dr. NASSORO ALLY MATUZYA tarehe 29/08/2010 ikiwa na jumla ya Wanachama 81 kati ya hao 

Wavulana walikuwa 68 na Wasichana 13 wote wakiwa ni Wanafunzi wa kuanzia Kidato cha I hadi cha IV kwa 

wakati huo. Kwa sasa Klabu yetu ina jumla ya Wanachama 120 ambapo wavulana ni 40 na wasichana ni 80, 

wote wakiwa ni kuanzia Kidato cha I hadi cha VI.  

  

MANUFAA YA MRADI 

Madhumuni ya kuanzisha Klabu hii ni pamoja na kutumia nafasi yetu kama Wanafunzi kushiriki katika vita 

dhidi ya rushwa. Kwa kuwa mapambano dhidi ya rushwa si jukumu la Serikali kupitia TAKUKURU peke yake, 

bali ni jukumu la kila mmoja wetu. Tunashiriki kwa kuwaelimisha Wanafunzi wenzetu, Wazazi/Walezi wetu na 

jamii kwa ujumla juu ya athari za rushwa na wajibu wao katika vita hivi dhidi ya rushwa. Elimu hii tunaitoa 

kupitia Sanaa ya nyimbo, maigizo, mashairi pamoja ugawaji wa machapisho. Pia hufanyika kwa njia ya mijadala 

na midahalo baina yetu Wanafunzi hapa shuleni. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2022, Sahili Nyanzabara Geraruma 

 akikagua kazi za klabu ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 



Wanaklabu wanapenda kuwaasa Viongozi na Wananchi wote kuzingatia na kutekeleza kwa 
vitendo ujumbe wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kwa mwaka huu 2022 chini ya kauli mbiu 
“Kuzuia Rushwa ni Jukumu langu.” Ikiwa kila mmoja wetu ataamua kwa dhati kupambana 
na rushwa kwa kuikataa kwa dhati, kutotoa wala kupokea rushwa pamoja na kuwafichua wale 
wanaojihusisha nayo, tutaweza kupunguza kama siyo kumaliza tatizo hili hapa nchini 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Wanaklabu wanapenda kuwaasa Viongozi na Wananchi wote kuzingatia na kutekeleza kwa vitendo ujumbe wa Mbio 
za Mwenge wa Uhuru kwa mwaka huu 2022 chini ya kauli mbiu “Kuzuia Rushwa ni Jukumu langu.” Ikiwa kila 
mmoja wetu ataamua kwa dhati kupambana na rushwa kwa kuikataa kwa dhati, kutotoa wala kupokea rushwa 
pamoja na kuwafichua wale wanaojihusisha nayo, tutaweza kupunguza kama siyo kumaliza tatizo hili hapa nchini 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

KLABU YA KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA 

 



MRADI WA TATU: UJENZI WA KITUO CHA AFYA MWAKAKATI 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
Utekelezaji ulianza rasmi 01/03/2022 kwa ujenzi wa jengo la OPD, jengo la Maabara na 

kichomea taka.  Majengo ya mama na Mtoto, upasuaji na jengo la kufulia ujenzi wake ulianza 

01/06/2022. Muda uliopangwa kukamilisha mradi 14/04/2022 kwa jengo la Maabara, 

29/04/2022 kwa jengo la OPD na 30/07/2022 kwa majengo ya mama na mtoto, upasuaji na 

jengo la kufulia

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Fedha iliyopokelewa kutoka chanzo cha TOZO za miamala ya simu ni sh 500,000,000/= 

kutoka mapato ya ndani ya Halmashauri ya Mji Tunduma sh 31,990,498/= na sh. 12,450,000 

ni thamani ya nguvu za wananchi hivyo kuufanya Mradi kuwa na thamani ya sh. 

544,440,498/=  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Utekelezaji ulianza rasmi 01/03/2022 kwa ujenzi wa jengo la OPD, jengo la Maabara na kichomea taka.  

Majengo ya mama na Mtoto, upasuaji na jengo la kufulia ujenzi wake ulianza 01/06/2022. Muda uliopangwa 

kukamilisha mradi 14/04/2022 kwa jengo la Maabara, 29/04/2022 kwa jengo la OPD na 30/07/2022 kwa 

majengo ya mama na mtoto, upasuaji na jengo la kufulia  

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Fedha iliyopokelewa kutoka chanzo cha TOZO za miamala ya simu ni sh 500,000,000/= kutoka mapato ya ndani 

ya Halmashauri ya Mji Tunduma sh 31,990,498/= na sh. 12,450,000 ni thamani ya nguvu za wananchi hivyo 

kuufanya Mradi kuwa na thamani ya sh. 544,440,498/= 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru mwaka 2022, Sahili Nyanzabara Geraruma akikagua Ujenzi wa Kituo cha Afya Mwakakati 

Muonekano wa Jengo la wagonjwa wa Nje (OPD) wa Kituo cha Afya Mwakakati 



MRADI WA NNE: UZINDUZI WA MRADI WA MAJI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI. 

Fedha iliyotengwa kama gharama za mradi huu ni  Sh. 876,753,123.97, ambapo Sh. 

504,039,499.01 ni fedha za UVIKO-19,  Sh. 370,032,623.96 ni fedha za Mfuko wa Taifa wa 

Maji na Sh. 2,681,000 ni thamani ya nguvu za wananchi. Hadi sasa jumla ya shilingi 

506,441,288.56 zimetumika kwa kumlipa mkandarasi na ununuzi wa vifaa. Fedha iliyobaki 

ni Sh.370,311,834.41  

 

 

 

 

 

 

 

 

MANUFAA YA MRADI. 

Mradi huu utaongeza upatikanaji wa Maji Safi na salama kwa wananchi wapatao 23,261 na 

kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji kwa asilimia 9.8 kutoka asilimia 65.45 mpaka 

kufikia asilimia 75.25 katika Halmashauri ya Mji wa Tunduma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI. 

Fedha iliyotengwa kama gharama za mradi huu ni  Sh. 876,753,123.97, ambapo Sh. 504,039,499.01 ni 

fedha za UVIKO-19,  Sh. 370,032,623.96 ni fedha za Mfuko wa Taifa wa Maji na Sh. 2,681,000 ni thamani 

ya nguvu za wananchi. Hadi sasa jumla ya shilingi 506,441,288.56 zimetumika kwa kumlipa mkandarasi 

na ununuzi wa vifaa. Fedha iliyobaki ni Sh.370,311,834.41  

 

 

 

 

 

 

MANUFAA YA MRADI. 

 Mradi huu utaongeza upatikanaji wa Maji Safi na salama kwa wananchi wapatao 23,261 na 

kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji kwa asilimia 9.8 kutoka asilimia 65.45 mpaka kufikia 

asilimia 75.25 katika Halmashauri ya Mji wa Tunduma.   



MRADI WA TANO: UWEKAJI JIWE LA MSINGI MRADI WA VYUMBA 10 VYA 
MADARASA (GHOROFA) 
 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI. 

Jumla ya makadirio ya gharama za mradi ni Sh. 829,637,866.73. Kati ya hizo Sh. 

820,372,867/= ni fedha za mapato ya ndani toka Halmashauri ya Mji Tunduma na Sh. 

9,265,000/= ni michango ya wananchi 

 

 

 

 

 

 

MANUFAA YA MRADI. 

a. Itapunguza kwa kiasi kikubwa msongamano na mrundikano wa wanafunzi darasani 

na kuongeza ufanisi katika ufundishaji utakaopelekea kuinua kiwango cha elimu 

ambao  utaleta manufaa katika ukombozi wa jamii kifikra, kimtazamo na mwisho 

kuchochea ustawi na uchumi wa taifa. 

 

b. Mradi huu pia utakua dira na kutatua changamoto mpya za kimapinduzi katika sekta 

ya elimu hasa ya msingi, katika ukanda na mkoa wetu, kwamba serikali inayo nia na 

dhamira ya dhati katika kuboresha mazingira na miundombinu ya elimu kama 

ilivyoelekeza Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 2020 – 2025 sehemu ya tatu 

ibara ya 80. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI. 
Jumla ya makadirio ya gharama za mradi ni Sh. 829,637,866.73. Kati ya hizo Sh. 820,372,867/= ni fedha za 
mapato ya ndani toka Halmashauri ya Mji Tunduma na Sh. 9,265,000/= ni michango ya wananchi 
 

 

 

 

 

 

 

 
MANUFAA YA MRADI. 
a. Itapunguza kwa kiasi kikubwa msongamano na mrundikano wa wanafunzi darasani na kuongeza ufanisi 

katika ufundishaji utakaopelekea kuinua kiwango cha elimu ambao  utaleta manufaa katika ukombozi wa 
jamii kifikra, kimtazamo na mwisho kuchochea ustawi na uchumi wa taifa. 
 

b. Mradi huu pia utakua dira na kutatua changamoto mpya za kimapinduzi katika sekta ya elimu hasa ya 
msingi, katika ukanda na mkoa wetu, kwamba serikali inayo nia na dhamira ya dhati katika kuboresha 
mazingira na miundombinu ya elimu kama ilivyoelekeza Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 2020 – 
2025 sehemu ya tatu ibara ya 80. 

 



MRADI WA SITA: UZINDUZI WA MRADI WA BARABARA 

 

 

 

 

 

 

Miongoni mwa barabara zilizofanyiwa maboresho ni Victoria - Mbambila km 0.34, Sichembe 

km 0.05 na  Kampala km 0.11. Utekelezaji wa mradi huu ulianza rasmi tarehe 23/08/2021 

na ulikamilika tarehe 23/04/2022.  

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI 

Ndg. Kiongozi wa mbio za mwenge wa uhuru kitaifa, Mradi huu umegharimu 

kiasi cha Sh.273,322,725 /= Ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami mita 

500, Ujenzi wa mifereji mita 913 na Ujenzi wa kalvati mistari mitatu(3) 

 

 

 

 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Miongoni mwa barabara zilizofanyiwa maboresho ni Victoria - Mbambila km 0.34, Sichembe km 0.05 na  

Kampala km 0.11. Utekelezaji wa mradi huu ulianza rasmi tarehe 23/08/2021 na ulikamilika tarehe 

23/04/2022.  

 

 

 

 

 

 

  

GHARAMA ZA MRADI 

Mradi huu umegharimu kiasi cha Sh.273,322,725 /= Ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami mita 500, Ujenzi 

wa mifereji mita 913 na Ujenzi wa kalvati mistari mitatu(3) 



MRADI WA SABA: UKAGUZI WA MRADI WA VIJANA WALIO NUFAIKA 4%  
                                    (BODABODA) 

 

 

 

 

 

 

 

Gharama za Mradi   

Katika kituo chetu cha mradi wa usafirishaji kwa njia ya Pikipiki tunazo pikipiki 16 ambazo 

zimegharimu kiasi cha Sh 43,200,000/=.  

 

Manufaa ya Mradi 
i. Mkopo huu wa pikipiki umetupatia ajira  za kudumu 

ii. Kupitia mradi  wa uendeshaji wa pikipiki tumeweza kupata mafunzo ya udereva na 

usalama barabarani ambayo wengi wetu hatukuwa nayo awali 

iii. Kutokana na mkopo huu tumeanza kufanya marejesho ya Mkopo Halmashauri kwa wiki, 

ambapo kila wiki pikipiki moja inarejesha Sh 56,250/=  

iv. Kupata mafanikio ya kubaki na kiasi cha Sh 13,000/= hadi Sh. 15,000/= kwa siku na kwa 

mwezi tuna uhakika wa kupata Sh. 420,000/=, ukitoa matumizi ya familia  tunaweza 

kubakiza kati ya Sh100,000/= hadi Sh 150,000/= 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Gharama za Mradi   
Katika kituo chetu cha mradi wa usafirishaji kwa njia ya Pikipiki tunazo pikipiki 16 ambazo zimegharimu kiasi 
cha Sh 43,200,000/=.  
  
 
  
 
 
 
 
 
 
 
 
Manufaa ya Mradi 

i. Mkopo huu wa pikipiki umetupatia ajira  za kudumu 
ii. Kupitia mradi  wa uendeshaji wa pikipiki tumeweza kupata mafunzo ya udereva na usalama 

barabarani ambayo wengi wetu hatukuwa nayo awali 
iii. Kutokana na mkopo huu tumeanza kufanya marejesho ya Mkopo Halmashauri kwa wiki, ambapo kila 

wiki pikipiki moja inarejesha Sh 56,250/=  
iv. Kupata mafanikio ya kubaki na kiasi cha Sh 13,000/= hadi Sh. 15,000/= kwa siku na kwa mwezi tuna 

uhakika wa kupata Sh. 420,000/=, ukitoa matumizi ya familia  tunaweza kubakiza kati ya 
Sh100,000/= hadi Sh 150,000/=   



MRADI WA NANE: UKAGUZI WA AFUA ZA LISHE 
                                  

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI  

Ndugu kiongozi wa mbio za mwenge wa Uhuru kitaifa mwaka 2022 gharama za mradi ni sh. 

320,000,000 ambazo ni fedha toka mapato ya ndani ya Halmashauri. 

MAFANIKIO YA KIKUNDI. 

Kwa kipindi cha 2021/2022 jumla ya watoto 1,787 wenye umri kuanzia miezi 0-59 walipimwa 

hali zao za lishe katika kata ya Chipaka, Vipimo hivi vilifanyika kwa kutumia kipimo cha 

mzingo wa mkono (MUAC TAPE). Kati ya watoto wote waliopimwa matokeo yanaonyesha 

watoto 12 walikuwa na utapiamlo wa kati, 2 walikuwa na utapiamlo mkali. Watoto hawa 

waliunganishwa katika vituo vya matibabu na wanaendelea kupata matibabu stahiki. Elimu 

ya unasihi juu ya ulaji unaofaa kwa wazazi wa watoto hawa ilitolewa na kikundi ikiongozwa 

na watoa huduma wa Afya kwenye mitaa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

GHARAMA ZA MRADI  

Gharama za mradi ni sh. 320,000,000 ambazo ni fedha toka mapato ya ndani ya Halmashauri. 

 

 

 

 

 

 

 

 

MAFANIKIO YA KIKUNDI. 
Kwa kipindi cha 2021/2022 jumla ya watoto 1,787 wenye umri kuanzia miezi 0-59 walipimwa hali zao za lishe 
katika kata ya Chipaka, Vipimo hivi vilifanyika kwa kutumia kipimo cha mzingo wa mkono (MUAC TAPE). Kati ya 
watoto wote waliopimwa matokeo yanaonyesha watoto 12 walikuwa na utapiamlo wa kati, 2 walikuwa na 
utapiamlo mkali. Watoto hawa waliunganishwa katika vituo vya matibabu na wanaendelea kupata matibabu 
stahiki. Elimu ya unasihi juu ya ulaji unaofaa kwa wazazi wa watoto hawa ilitolewa na kikundi ikiongozwa na 
watoa huduma wa Afya kwenye mitaa. 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Tunawashukuru na kuwapongeza sana wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka  2022  
wakiongozwa na Sahili  Nyanzabara Geraruma kwa umahiri wao katika ukaguzi wa miradi 
ya maendeleo na kutuwasilishia ujumbe wa Mwenge wa Uhuru ambao tunaahidi kuutekeleza 
kwa vitendo, juhudi na nguvu zote. 
 

Mwenge wa uhuru mwaka 2022 umezindua miradi miwili (2), umeweka jiwe la msingi 

miradi mitatu (3) na mradi mitatu (3) imekaguliwa. Miradi hii iko katika sekta za Ardhi na 

Mipango miji, Afya, Maji, Elimu, Barabara, na Maendeleo ya Jamii 

 

HAKUNA MRADI ULIOKATALIWA NA WAKIMBIZA MWENGE WA UHURU 2022 KATIKA 

HALMASHAURI YA MJI TUNDUMA 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Tunduma Philemon Magesa akimkabidhi Mwenge wa Uhuru 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Momba Bi. Regina Bieda 


