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SHUKRANI
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatoa shukrani kwa wote walioshiriki kwa namna 
moja au nyingine katika kufanikisha uandishi wa mwongozo huu. Shukrani hizi 
zinatolewa kwa Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam, Chuo cha Ualimu 
Singachini, Mhonda na Montessori-Msimbazi, Shule ya awali Chang’ombe, Tusiime 
na Mwere B na Idara ya Uthibiti Ubora - Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  
(WEST). Aidha, TET inatoa shukrani kwa shirika la kimataifa la kuhudumia watoto 
UNICEF Tanzania kwa ufadhili ambao umefanikisha uandishi wa mwongozo huu.

Dkt Elia Y. K. Kibga
Kaimu Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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DIBAJI
Ufanisi katika ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya Awali hutegemea kwa kiasi 
kikubwa jinsi mtaala utakavyotekelezwa. Ili mtaala utekelezwe vyema na kwa kiwango 
kinachotarajiwa, ni muhimu mwalimu awe na mwongozo wa kufundishia Elimu ya Awali 
ambao umeandaliwa kwa dhumuni hili. Mwongozo huu ni zana itakayomsaidia mwalimu 
kutafsiri na kutekeleza mtaala wa Elimu ya Awali. 

Uandaaji wa mwongozo huu umetokana na mabadiliko ya Mtaala wa Elimu ya Awali 
ambao umeandaliwa kwa kuzingatia mabadiliko ya Sera ya Elimu na Mafunzo ya mwaka 
2014. Mtaala wa Elimu ya Awali unasisitiza ujenzi wa umahiri kwa mtoto na kumfanya 
kuwa kitovu cha ujifunzaji. Mwongozo huu umebainisha mchakato wa ufundishaji na 
ujifunzaji kupitia shughuli mbalimbali ambazo zitamwezesha mtoto kujenga umahiri 
uliokusudiwa. Umahiri utakaojengwa kutokana na mtaala wa Elimu ya Awali utamwezesha 
mtoto kukidhi mahitaji yake ya ukuaji kimwili, kiakili, kihisia na kijamii na  kumwandaa 
kwa elimu ya msingi na maisha ya baadaye.

Mwongozo wa mwalimu wa Elimu ya Awali ni nyenzo muhimu itakayomsaidia mwalimu 
kumwezesha mtoto kujenga umahiri unaokusudiwa. Ni matarajio yangu kuwa mwongozo 
huu utakuwezesha kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kuyatumia vyema mazingira 
yanayokuzunguka ili kumwezesha mtoto kujifunza kwa ufanisi. 

Dkt Elia Y. K. Kibga
Kaimu Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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VIFUPISHO
TEHAMA  Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
TET   Taasisi ya Elimu Tanzania
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UTANGULIZI
Usuli
Mwalimu, ni muhimu kuelewa kuwa Elimu ya Awali inatolewa kwa watoto kwa lengo 
la kuwakuza kiakili, kimwili, kijamii na kihisia. Mtoto wa Elimu ya Awali anatakiwa 
kujenga umahiri ambao atautumia katika maisha yake ya kila siku na utamwandaa 
kwa elimu ya msingi. Kwa kuzingatia hilo, Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) imeandaa 
Mtaala na Muhtasari wa Elimu ya Awali ambao unalenga kuwajengea watoto umahiri 
uliokusudiwa. Sanjali na mtaala, TET pia imeandaa mwongozo wa mwalimu wa 
kufundishia Elimu ya Awali ambao utautumia katika mchakato wa ufundishaji. 
Mwongozo huu umebainisha umahiri anaostahili kujenga mtoto wa Elimu ya Awali 
kupitia shughuli mbalimbali ambazo atazifanya. Pamoja na mwongozo huu, mwalimu 
unatakiwa kuzingatia maudhui yote ya mtaala na muhtasari wa Elimu ya Awali na kufanya 
maandalizi mengine yanayostahili ili kuleta ufanisi katika ufundishaji na ujifunzaji.  

Lengo la Mwongozo
Lengo kuu la kuandaa mwongozo huu ni kukusaidia wewe mwalimu kutafsiri 
na kutekeleza mtaala wa Elimu ya Awali unaozingatia umahiri. Mwongozo huu 
umebainisha mchakato wa ufundishaji wa umahiri kupitia shughuli mbalimbali 
ambazo zitafanywa na mtoto. Mwalimu unapaswa kumwezesha mtoto kujenga 
umahiri husika kupitia shughuli zilizobainishwa, mbinu na zana stahiki za kufundishia 
na kujifunzia pamoja na kufanya upimaji wa maendeleo ya mtoto hatua kwa hatua. 

Umuhimu wa Mwongozo
Mwalimu, mwongozo huu ni muhimu kwako kwa kuwa utakusaidia kuboresha mchakato 
wa ufundishaji na ujifunzaji wa umahiri uliobainishwa katika mtaala na muhtasari 
wa Elimu ya Awali. Mwongozo umebainisha shughuli za kutenda mtoto ambazo 
zitamwezesha kujenga umahiri husika. Mwongozo huu pia umeelezea kwa kifupi 
kuhusu mtaala unaojenga umahiri na unasisitiza ufundishaji na ujifunzaji wa masuala 
mtambuka ikiwa ni pamoja na stadi za maisha, mazingira, Jinsia na Virusi Vya Ukimwi 
(VVU) na Ukosefu wa Kinga Mwilini (UKIMWI). Mwalimu unapaswa kuusoma na 
kuuelewa mwongozo huu ili uweze kutekeleza mtaala wa Elimu ya Awali kwa ufanisi.

Muundo wa Mwongozo
Mwongozo huu umegawanyika katika sura nne. Sura mbili za mwanzo zinatoa maelezo 
mafupi kuhusu uchambuzi wa mtaala na ufundishaji na ujifunzaji wa watoto wa Elimu 
ya Awali. Sura ya tatu inatoa maelezo kuhusu maandalizi ya ufundishaji na namna ya 
kuwezesha ujenzi wa umahiri ambao mtoto wa Elimu ya Awali anastahili kuujenga. 
Mwalimu unashauriwa kupitia sura mbili za mwanzo ili kupata uelewa wa kutosha 
kabla ya kuanza mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji wa umahiri uliobainishwa. 
Aidha sura ya nne inaeleza kuhusu upimaji wa maendeleo ya mtoto wa Elimu ya Awali. 
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Walengwa wa Mwongozo
Walengwa wakuu wa mwongozo huu ni Mwalimu wa Elimu ya Awali na Mwalimu 
Msaidizi wa Elimu ya Awali katika kituo shikizi. Hata hivyo, mwongozo unaweza 
kutumiwa na wadau wengine wa elimu kama vile Walimu Wakuu, Wathibiti Ubora wa 
Shule, Wamiliki wa Shule, Kamati za Shule na Wazazi walio na watoto katika darasa la 
Elimu ya Awali. 

Matumizi ya Mwongozo
Mwongozo huu utatumika sambamba na Muhtasari wa Elimu ya Awali wakati wa kufanya 
maandalizi ya ufundishaji na ujifunzaji. Mwalimu, inakupasa kuupitia mwongozo huu 
kwa makini ili kubaini umahiri anaotakiwa kujenga mtoto, shughuli zilizopendekezwa, 
mbinu za kufundishia umahiri huo, zana za kufundishia na kujifunzia na zana za upimaji 
wa maendeleo ya mtoto.
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SURA YA KWANZA
UCHAMBUZI WA MTAALA

Mwalimu, karibu katika sura ya kwanza ya mwongozo wa mwalimu wa kufundishia 
Elimu ya Awali. Katika sura hii utajifunza dhana ya mtaala unaojenga umahiri na jinsi 
ya kuchambua mtaala wa Elimu ya Awali na vifaa vyake. Vile vile utajifunza uhusiano 
uliopo kati ya mtaala na vifaa vyake ili kuweza kuutekeleza ipasavyo.

Umahiri unaotarajiwa kujengwa

Baada ya kujifunza sura hii, mwalimu utaweza:
i)  Kueleza dhana ya mtaala unaojenga umahiri
ii) Kuchambua vifaa vya mtaala
iii) Kueleza uhusiano kati ya mtaala na vifaa vyake

1.1   Dhana ya Mtaala Unaojenga Umahiri
Mtaala wa Elimu Awali unaozingatia umahiri ni ule unaomwezesha mtoto kujenga umahiri 
kupitia vitendo mbalimbali vya ujifunzaji.  Mtaala huu umeandaliwa kwa kuzingatia 
umahiri anaostahili kuujenga mtoto katika nyanja zote za ukuaji na ujifunzaji kiakili, 
kimwili, kijamii na kitabia. Mtaala huo unamwezesha mtoto kumudu maisha yake ya kila 
siku na kumwandaa kwa elimu ya msingi.

Mwalimu, je mtaala unaozingatia ujenzi wa umahiri una sifa gani? Pamoja na majibu 
yako, mtaala unaojenga umahiri una sifa mbalimbali ikiwemo ujifunzaji kwa vitendo, 
ujifunzaji unaolenga utendaji, kuhusisha ujifunzaji na maisha ya kila siku na kuchochea 
ubunifu na kufikiri kwa kina.  vile vile mtaala huu unasifa ya kumshirikisha mtoto katika 
mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji kama mtendaji mkuu. Kazi yako ni kumwongoza 
mtoto kufanya shughuli mbalimbali ambazo zitamwezesha kujenga umahiri uliotarajiwa. 
Kwa kuwa umahiri unajengwa kupitia shughuli anazotenda mtoto, mwalimu unapaswa 
kutumia mbinu na zana stahiki za kufundishia na kujifunzia ambazo zitaamsha ari ya 
mtoto kujifunza na tabia ya udadisi itakayomsaidia  kujenga dhana mbalimbali za kile 
anachojifunza.

1.2 Vifaa vya Mtaala Vinavyosaidia Kujenga Umahiri 
Mwalimu, unatakiwa kutumia vifaa mbalimbali ili kutekeleza mtaala unaojenga umahiri.  
Hebu jiulize ni vifaa gani muhimu unatakiwa kuwa navyo ili uweze kutekeleza mtaala 
kikamilifu? Je kuna uhusiano gani kati ya vifaa hivyo? Bila shaka baadhi ya vifaa 
ambavyo utataja ni pamoja na muhtasari, kitabu cha kiada  na mwongozo wa mwalimu wa 
kufundishia Elimu ya Awali. Vifaa vyote hivi vitakusaidia katika mchakato wa ufundishaji 
na ujifunzaji ili kumwezesha mtoto kujenga umahiri uliokusudiwa.

 1.2.1 Muhtasari
Mwalimu, kumbuka kuwa muhtasari ndio unaobainisha mambo yote unayotakiwa 
kuwafundisha watoto katika muda maalum. Muhtasari wa Elimu ya Awali umeandaliwa 
ili kuwawezesha watoto kujenga umahiri uliokusudiwa. Muundo wake una vipengele 
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vitano ambavyo ni: umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za kutendwa na mtoto, 
viashiria pendekezwa vya upimaji na idadi ya vipindi. 
Umahiri mkuu ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa 
kufikiwa na mtoto baada ya kujifunza kwa muda fulani. Umahiri mkuu unajengwa na 
umahiri mahususi kadhaa. Umahiri mahususi ni uwezo anaoujenga mtoto kupitia shughuli 
mbalimbali anazotenda kwa muda maalumu. Aidha, viashiria pendekezwa ni matendo 
yanayooneshwa na mtoto baada ya kujenga umahiri uliokusudiwa kwa kipindi fulani. 
Idadi ya vipindi ni kadirio la muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa 
kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutenda mtoto. 

1.2.2 Mwongozo wa Mwalimu 
Mwongozo wa mwalimu ni kifaa kinachowezesha tendo la ufundishaji na ujifunzaji ndani 
na nje ya darasa. Mwongozo huu utatumika sambamba na muhtasari na kitabu cha kiada. 
Mwalimu unatakiwa kuzingatia mwongozo huu katika kufundisha shughuli mbalimbali 
za kutenda watoto. 

1.2.3   Kitabu cha Kiada
Kitabu cha kiada ni kitabu kilichoandaliwa kwa kuzingatia umahiri uliopo katika muhtasari. 
Kitabu hiki ni muhimu sana katika ufundishaji na ujifunzaji wa mtoto darasani. Je, 
mwalimu unafikiri kina umuhimu gani? Bila shaka utaeleza kuwa kitabu hiki kinamsaidia 
mtoto kuelewa dhana vizuri na kwa urahisi zaidi. Kitabu cha kiada kinapaswa kuwa na 
michoro au picha zaidi kuliko maandishi kwa kuwa watoto bado hawajaweza kusoma 
maandishi.  Baadhi ya sifa za kitabu cha kiada ni pamoja na kuwa na picha kubwa zenye 
rangi za kuvutia zinazowakilisha dhana moja, maandishi makubwa na yanayoonekana 
kwa urahisi, jalada imara na la kuvutia, kurasa chache na kimeandikwa kwa kuzingatia 
umri na uwezo wa watoto. 

Katika kutekeleza mtaala huu, kuna vitabu sita (6) vya kiada ambavyo vimeandaliwa kwa 
kuzingatia umahiri. Vitabu hivi vina picha za baadhi tu ya shughuli katika umahiri husika. 
Hata hivyo, kuna baadhi ya picha ambazo mwalimu unaweza kuzitumia kufundishia 
shughuli zaidi ya moja. Mwalimu unapaswa kuwa mbunifu na kutafuta picha nyingine 
ambazo zitakusaidia kufundisha shughuli mbalimbali. Vitabu hivyo vya kiada ni: 
i) Tucheze Michezo na Sanaa Zetu
ii) Najifunza Kuhesabu
iii) Najifunza Kushirikiana
iv) Najifunza Kuwasiliana
v) Tutunze Afya Zetu
vi) Tutunze Mazingira
Aidha, Taasisi ya Elimu Tanzania imeandaa vitabu mbalimbali vya hadithi vitakavyo 
mwezesha mtoto kujenga umahiri mbalimbali ulioainishwa katika muhtasari wa elimu ya 
awali.
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1.3 Uhusiano Kati ya Mtaala na Vifaa Vyake
Mwalimu, baada ya kupitia vipengele vinavyoelezea vifaa vya mtaala utagundua 
kuwa kuna uhusiano mkubwa kati ya mtaala na vifaa vyake. Mtaala wa Elimu ya 
Awali umeandaliwa kwa kuzingatia falsafa ya nchi katika elimu na sera ya elimu na 
mafunzo. Maudhui ya muhtasari yanatokana na mtaala. Mwongozo wa mwalimu na 
kitabu cha kiada vinaandaliwa kwa kuzingatia muhtasari na vinatumika sanjali na 
muhtasari wakati wa kufanya maandalizi ya ufundishaji. Hivyo ufanisi wa utekelezaji 
wa mtaala unategemea uhusiano uliopo kati ya mtaala husika na vifaa vyake.  
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SURA YA PILI
UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI WA WATOTO WA 

ELIMU YA AWALI
Mwalimu, karibu katika sura ya pili ya mwongozo. Katika sura hii utajifunza mambo 
mbalimbali kuhusu ufundishaji na ujifunzaji wa watoto wa Elimu ya Awali. Mambo haya 
ni pamoja na dhana ya ufundishaji na ujifunzaji, mbinu na zana stahiki za kufundishia na 
kujifunzia Elimu ya Awali, elimu jumuishi na taratibu za kutekeleza ratiba ya kila siku

Umahiri unaotarajiwa kujengwa
Baada ya kujifunza sura hii, mwalimu utaweza:

i)    Kueleza dhana ya ufundishaji na ujifunzaji wa watoto wa Elimu ya  
   Awali;
ii)   Kubainisha mbinu stahiki za kufundishia watoto wa Elimu ya Awali;
iii) Kubainisha zana stahiki za kufundishia na kujifunzia watoto wa   
  Elimu ya Awali.
iv) Kuzingatia elimu jumuishi katika ufundishaji wako.
v)  Kutekeleza ratiba ya kila siku ipasavyo

2.1 Dhana ya Ufundishaji na Ujifunzaji 
Mwongozo huu umejikita zaidi katika kutoa maelezo ya namna ufundishaji na 
ujifunzaji unavyotakiwa kufanyika. Maelezo haya yanamsaidia mwalimu kuwawezesha 
watoto kujenga umahiri uliokusudiwa. Ufundishaji na ujifunzaji wa Elimu ya 
Awali katika mtaala na muhtasari wa mwaka 2016 unasisitiza ujenzi wa umahiri 
na umemlenga mtoto kama mtendaji mkuu katika shughuli za ujifunzaji. Shughuli 
hizo huchochewa na uchangamshi wa awali unaomwezesha mtoto kuchunguza, 
kudadisi na kuwa mbunifu. Ujenzi wa umahiri kwa mtoto unategemea misingi 
ya ufundishaji na ujifunzaji katika Elimu ya Awali. Misingi hiyo ni pamoja na:

(i) Ufundishaji na ujifunzaji unafanyika kwa vitendo;
(ii) Ukuaji na ujifunzaji vinahusiana;
(iii) Kila mtoto hujifunza kulingana na uwezo wake;
(iv) Maendeleo ya mtoto na ujifunzaji vinategemea ushirikiano wa mwalimu,  
  familia na jamii inayomzunguka;
(v) Mtoto hujifunza kutokana na maarifa ya awali aliyonayo na jinsi maarifa  
  hayo yanavyohusishwa na mazingira yake; na
(vi) Uzingatiaji wa usafi na usalama wa mtoto na mazingira ya kufundishia  
  na kujifunzia.

Mwalimu unapaswa kujua kwamba watoto wanatofautiana katika mahitaji yao ya 
kujifunza. Wapo watoto wenye mahitaji maalum katika kujifunza na unapaswa 
kuwabaini na kuwasaidia ili waweze kujifunza na kujenga umahiri uliokusudiwa. 



5

Unaweza kuwabaini kwa njia zifuatazo:
i)  Kufanya upimaji gunduzi;
ii)  Kuwabaini wakati wa kufundisha na kujifunza;
iii) Kutambulishwa na wazazi au walezi wa watoto hao; na
iv) Kutumia wataalam katika vituo maalumu vya upimaji wa watoto wenye  
  mahitaji maalum

2.2 Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia Zinazojenga Umahiri
Ufundishaji na ujifunzaji wa watoto wa Elimu ya Awali unatakiwa uzingatie zaidi 
utendaji wa mtoto. Mwalimu unatakiwa kutumia mbinu ambazo zinawashirikisha 
watoto kuwa watendaji zaidi katika kujifunza. Jukumu lako linakuwa ni kuwaongoza, 
kuwaelekeza au kuwaonesha namna ya kufanya vitendo mbalimbali. Mambo ambayo 
unapaswa kuyazingatia unapochagua mbinu za kufundishia na kujifunzia ni pamoja na:

(i)  Umri na uwezo wa watoto;
(ii) Mahitaji maalum waliyonayo watoto katika kujifunza;
(iii) Ushiriki wa mtoto katika kutenda;
(iv) Upatikanaji wa zana za kufundishia na kujifunzia; 
(v) Idadi ya watoto darasani; na
(vi) Shughuli inayotarajiwa kutendwa na watoto.

Mwalimu, unafikiri ni mbinu zipi zinafaa kufundishia Elimu ya Awali? Pamoja na 
majibu uliyonayo, baadhi ya mbinu zinazopendekezwa kufundishia watoto wa Elimu ya 
Awali ni pamoja na onesho mbinu, uchunguzi, kazi mradi, ngonjera, michezo, nyimbo, 
hadithi, maigizo, mashairi ya watoto, matembezi ya galari, maswali na majibu, bungua 
bongo na majadiliano. Mwalimu unashauriwa kuwa mnyumbufu katika kuchagua mbinu 
kulingana na mahitaji, mazingira ya watoto na hali halisi ya darasa lako kwa wakati huo. 

2.3 Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Ufundishaji na ujifunzaji wa watoto utafanikiwa zaidi iwapo mwalimu utatumia 
zana stahiki za kufundishia na kujifunzia. Zana hizi zinamwezesha mtoto kujenga 
dhana ya kitu anachofundishwa kwa urahisi kwa kuwa anatumia milango mingi 
ya fahamu. Mwalimu unashauriwa kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia 
zana halisi zinazopatikana katika mazingira ya watoto. Zana za kufundishia 
na kujifunzia zinatakiwa kuwa na sifa mbalimbali: Sifa hizo ni pamoja na:

(i)  Ziendane na umri na uwezo wa watoto;
(ii) Ziwe salama kwa watoto;
(iii) Ziwavutie watoto;
(iv) Ziwe ni zile zinazojenga ubunifu na udadisi wa watoto;
(v) Ziwe imara na za kudumu;
(vi) Zilenge kujenga dhana iliyokusudiwa; na 
(vii) Ziwe kubwa na zinazoonekana vizuri.
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Mwalimu, unapochagua zana za kufundishia na kujifunzia watoto wa Elimu ya Awali, 
kuna mambo muhimu ambayo unapaswa uyazingatie kama ifuatavyo: 

(i) Upatikanaji wa zana kwa urahisi; 
(ii) Mahitaji ya watoto wote wakiwemo wenye mahitaji maalum; 
(iii) Shughuli utakayofundisha;
(iv) Mbinu utakayotumia kufundisha shughuli husika;
(v) Idadi ya watoto darasani; na 
(vi) Mazingira na hali halisi ya darasa.

Baadhi ya zana ambazo mwalimu unaweza kutumia kufundishia watoto wa Elimu ya Awali 
ni pamoja na kibao fumbo, bao, karata, dadu, domino, chati ya mchezo wa ngazi na nyoka, 
drafti, vihesabio na midoli, kadi za herufi, kadi za namba, kadi za picha, vipande vya mbao, 
kanda za video, runinga, redio. Zana nyingine ni simu, michoro ya picha mbalimbali, picha, 
filimbi, kengele, ngoma, zeze, kinanda, viongeza sauti, vikuza maandishi, zana mguso/
mkwaruzo, kamusi ya lugha ya alama, alfabeti ya lugha za alama na mashine za Braile. 

Vifaa unavyoweza kutumia nje ya darasa ni pamoja na kizimba cha mchanga, bembea za 
aina mbalimbali, michezo telezi, mipira, matairi na kamba. Aidha, katika darasa la Elimu ya 
Awali kunatakiwa kuwa na kona za ujifunzaji ambazo ni maeneo yaliyowekwa vifaa/zana 
mbalimbali za kujifunzia ambazo watoto wanaweza kuzitumia wakati wa ujifunzaji darasani 
au wakazitumia kwa muda wao wenyewe kulingana na vionjo vyao. Baadhi ya kona hizo 
ni kona ya Hisabati, Sayansi, Nyumbani, Sanaa, Dukani, Lugha (Kusoma na Kuandika), 
Michezo na Eneo la Mchanga na Maji ambalo litakuwa nje ya darasa. Hata hivyo kati ya kona 
hizo, kona ya Hisabati, Lugha na Michezo ni lazima ziwepo katika kila darasa la Elimu ya 
Awali. Zana za Elimu ya Awali zinaweza kupatikana kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kutengeneza, kununua, kufaragua na kuokoteza. Mwalimu unapaswa kuhakikisha 
kwamba unaandaa zana za kutosha za kufundishia na kujifunzia kabla ya kwenda kufundisha 
darasani. Aidha, kutakuwepo na kivunge cha kufundishia na kujifunzia Elimu ya Awali 
ambacho kitakuwa na vifaa mbalimbali na maelekezo ya namna ya kutumia vifaa hivyo. 

2.4 Elimu Jumuishi
Elimu jumuishi hufanyika wakati wanafunzi wenye mahitaji maalumu na wasio na 
mahitaji maalum wanashiriki kujifunza katika darasa moja. Huu ni utaratibu unaozingatia 
mahitaji na ushirikishwaji wa kila mtoto wakiwemo wenye mahitaji maalumu kama 
vile watoto wa mtaani, wanaoishi katika mazingira magumu, yatima, wenye usikivu na 
uoni hafifu, wenye kujifunza taratibu, wenye magonjwa na ulemavu. Elimu hii inasaidia 
kubaini vikwazo vya ujifunzaji ili kuweka mikakati stahiki ya kuwezesha upatikanaji wa 
fursa ya elimu.

2.4.1 Darasa Jumuishi
Darasa jumuishi ni darasa ambalo mwalimu na watoto wanashirikiana katika shughuli 
mbalimbali na kujenga mazingira ambayo kila mtoto anajisikia salama, anasaidiwa na 
anatiwa moyo wa kuelezea maoni na matatizo yake. Watoto katika darasa hili wana 
mahitaji tofauti ya ujifunzaji pamoja na kukabiliwa na changamoto tofauti za ujifunzaji. 
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Mwalimu ni vema kulifahamu darasa lako kwa idadi, tabia na mitindo yao ya ujifunzaji 
ili uweze kuwasaidia inavyotakiwa
Je, utafanya nini ili wanafunzi hawa waweze kujifunza sawa na wengine? Pamoja na 
majibu yako uliyonayo, zingatia  haya yafuatayo: 

i)  Mahitaji ya watoto na mazingira stahiki ya ujifunzaji
ii)  Ushiriki wa mtoto  katika tendo la kujifunza.
iii) Kuhamasisha watoto kushiriki kikamilifu katika kujifunza 
iv)  Ushiriki wa wazazi katika maendeleo yao ya kitaaluma, afya, imani na  
  malezi
v)  Kuweka mikakati ya upimaji  ili kufanya utambuzi wa mapema.
vi)  Kuwepo kwa vifaa vinavyoendana na mahitaji ya watoto 
vii) Kutoa kazi zinazowashirikisha watoto wote. 
viii) Kutumia vitendo na ishara zinazoendana na mitindo mbalimbali ya tabia  
  ya ujifunzaji wa watoto, kwa mfano wale wanaojifunza kwa kuona,  
  kusikia na kutenda.
ix)  Kuzingatia jinsi katika ufundishaji na ujifunzaji

2.4.2 Wajibu wa Mwalimu Katika Darasa Jumuishi
Katika darasa jumuishi kila mtoto ni wa kipekee na anajifunza kulingana na mahitaji 
yake.  Hivyo wajibu wa mwalimu katika kutekeleza elimu jumuishi ni pamoja na:

i)  Kutumia mbinu na mikakati shirikishi inayokidhi mahitaji ya ujifunzaji  
  pamoja na kutoa fursa sawa kwa watoto wote,
ii)  Kuwezesha ujifunzaji kwa kumshirikisha kila mtoto kulingana na   
  mahitaji yake.
iii) Kukuza uelewa katika stadi mbalimbali kwa kutumia zana za kuona,  
  kusikia, kupapasa/kugusa, kuonja na kunusa. Utumiaji wa zana hizi  
  uzingatie afya na usalama wa watoto.
iv)  Kushiriki na watoto katika ujifunzaji ili kuwasaidia watoto kujenga  
  dhana ya kile kilichokusudiwa kupitia mwalimu/mlezi. (siwezi kufanya, 
  naweza kufanya lakini kwa kusaidiwa, naweza kufanya mwenyewe bila  
  msaada)
v)  Kuuliza/kudodosa kwa kutumia mbinu stahiki. 
vi)  Kutoa shughuli zinazomwezesha mtoto kujifunza  kutumia milango ya  
  fahamu zaidi ya mmoja.
vii) Kushirikisha watoto katika uandaaji  na utengenezaji wa zana za   
  kufundishia na kujifunzia.
viii) Kushirikisha wazazi katika maendeleo ya kitaaluma, kiafya, kiimani  na  
  kimalezi (tabia na mienendo) ya watoto.

2.5 Taratibu za Kutekeleza Ratiba ya Kila Siku 
Mwalimu, unafikiri ni mambo gani yanafanyika katika shule ya awali kuanzia mtoto 
anapofika mpaka anaporudi nyumbani? Mambo yanayofanyika shuleni kuanzia watoto 
wanapofika mpaka wanaporudi nyumbani ndiyo yanatengeneza utaratibu wa siku 
ambao ndiyo unaunda ratiba ya siku. Kwa kawaida mahitaji ya ujifunzaji ya mtoto ndio 
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yatakayokuongoza kutengeneza ratiba ya kila siku kwa sababu watoto hawalingani bali 
hutofautiana kwa mahitaji na uwezo wa kujifunza. 

Kwa nini ni muhimu kuwa na ratiba na taratibu katika shule ya awali? Umuhimu wa 
kuwa na  ratiba na taratibu katika shule ya awali ili kukuwezesha kutekeleza mtaala na 
muhtasari wa elimu ya awali kikamilifu pamoja na majukumu mengine kwa kuzingatia 
muda uliopangwa. Aidha, utaratibu na ratiba shuleni unawasaidia wazazi/walezi na watoto 
kujua mtiririko wa matukio ya kila siku shuleni. Mwalimu unapaswa kuandaa ratiba na 
taratibu zote na kuzisimamia ipasavyo. 
Katika kupanga taratibu na ratiba kwa ajili ya shule ya awali unapaswa kuzingatia haki 
na wajibu wa mtoto kulingana na Sheria ya Mtoto Na. 21 ya mwaka 2009. Sheria hiyo 
inasisitiza kuwa kila kitu anachokifanya au kufanyiwa mtoto ni lazima kiwe na masilahi 
kwake. Kwa kuzingatia haki na wajibu wa mtoto, taratibu za kila siku katika shule ya 
awali ni kama zilivyoainishwa katika Kiambatisho G.

Kabla ya kuandaa ratiba ya siku, ni muhimu kubainisha shughuli unazotaka kufanya siku 
hiyo. Hata hivyo muda wa kuanza na kumaliza utategemea mazingira. Pamoja na uwepo 
wa ratiba hiyo, mwalimu unatakiwa kuwa mnyumbufu kulingana na mahitaji ya watoto 
kwa wakati huo. 
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SURA YA TATU
UPIMAJI WA MAENDELEO YA MTOTO KATIKA 

ELIMU YA AWALI

Mwalimu, karibu katika sura ya nne ya mwongozo kuhusu upimaji wa maendeleo ya 
mtoto wa Elimu ya Awali. Katika sura hii utajifunza dhana ya upimaji wa maendeleo ya 
mtoto, aina za upimaji na zana za upimaji

Umahiri unaotarajiwa kujengwa
Baada ya kujifunza sura hii, mwalimu utaweza:

i)  Kueleza dhana ya upimaji wa maendeleo ya mtoto 
ii)  Kubainisha zana za upimaji
iii)  Kufanya upimaji na tathmini ya maendeleo ya mtoto

3.1 Dhana ya Upimaji wa Maendeleo ya Mtoto 
Mwalimu, unaelewa nini kuhusu dhana ya upimaji wa maendeleo ya mtoto? Pamoja 
na majibu yako, upimaji wa maendeleo ya mtoto hufanyika kwa kufuatilia mabadiliko 
ya kila siku ya ukuaji na ujifunzaji wa mtoto kimwili, kiakili, kijamii na kihisia. Hivyo 
mtoto hapewi mitihani wala majaribio ya ulinganifu kwa ajili ya kupima na kutathmini 
maendeleo yake. Mwalimu unatakiwa ufuatilie maendeleo ya mtoto ya kila siku hatua 
kwa hatua na kuweka kumbukumbu itakayoonesha jinsi kila mtoto anavyobadilika. 
Unapofanya upimaji wa maendeleo ya mtoto unatakiwa kuzingatia yafuatayo:

a) Njia ya Upimaji
Njia ya uhakika ya kumpima mtoto ni ile ya kufanya uchunguzi na ufuatiliaji wa maendeleo 
yake ya kila siku. Uchunguzi huu unatakiwa kufanyika wakati anafanya shughuli 
mbalimbali za ufundishaji darasani na hata katika ratiba ya siku kubaini maendeleo na 
ujifunzaji wa mtoto. Kwa hiyo upimaji si tukio la kufanyika siku moja kwani ni vigumu 
kupata viashiria sahihi vya maendeleo ya mtoto kwa taarifa hiyo.  

b) Muktadha wa Upimaji
Kama ilivyoelezwa hapo juu katika njia ya upimaji, muktadha mzuri wa kumpima mtoto ni 
kupitia uchunguzi wa kila siku. Ushahidi wa maendeleo ya mtoto unatokana na uchunguzi 
ulioandaliwa wa tabia zinazojitokeza katika hali ya kawaida, mazingira na taratibu za 
kila siku (nyumbani, shuleni, jamii) unaofanywa na walimu  na walezi wengine (wazazi, 
ndugu na jamaa). Uchunguzi maalum ulioandaliwa na vigezo, pamoja na ufundishaji na 
mawasiliano na mtoto, yanawasaidia wataalamu kujua mifano ya maisha halisi ya kila 
mtoto katika kutatua matatizo, lugha, ufahamu, hesabu, stadi za utendaji  na mahusiano. 

c) Mchakato wa tathmini
Mwalimu unapaswa kukusanya na kuunganisha taarifa za uchunguzi za kila mtoto mara 
kwa mara katika kipindi cha ujifunzaji wake. Upimaji haufanyiki kama tukio la mara 
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moja bali hufanyika mfululizo katika kipindi fulani na kurekodi maendeleo na ukuaji wa 
mtoto katika kipindi cha elimu ya awali. 

d) Upimaji Unaozingatia Viwango
Taratibu za upimaji zinasisitiza kuwa upimaji wa maendeleo ya mtoto usifanywe nje ya 
programu au mtaala husika. Upimaji ni kiini cha maendeleo ya kila mtoto ya kielimu 
na unazingatia mtaala, ufundishaji na ujifunzaji. Hivyo, mwalimu wa elimu ya awali 
una wajibu wa kufanya uchunguzi wa maendeleo ya mtoto ya kila siku na ukuaji hatua 
kwa hatua na kurekodi taarifa kwa ajili ya kuboresha program  na maendeleo ya mtoto. 
Maendeleo hayo yanajumuisha:
i) Maendeleo ya mtoto kimwili

Eneo hili linahusu mabadiliko ya mtoto kimwili likihusisha mtoto kuongezeka 
uzito, kimo na maumbile. Upimaji wa mtoto utahusisha mabadiliko ya mtoto katika 
maeneo hayo pamoja na matendo mbalimbali anayoweza kufanya kulingana na 
hatua za makuzi. Matendo haya ni yale yanayohusisha misuli mikubwa na midogo 
kama vile kukimbia, kucheza mpira, kuumba, kuchora na kupaka rangi. Mwalimu 
unatakiwa kuzingatia huduma za afya, lishe bora na usafi ili kujenga afya bora ya 
mtoto. 

ii)  Maendeleo ya mtoto kiakili
Eneo hili linahusisha kiwango cha uelewa wa mambo na utendaji wa stadi 
mbalimbali wa mtoto katika kutafsiri, kutofautisha, kulinganisha, kutambua 
alama, namba, herufi, michoro, picha na kutatua tatizo linalomkabili. Vilevile 
maendeleo katika kuwasiliana, kusikiliza, kujieleza, kutumia lugha na misamiati, 
kujenga dhana za kisayansi na kihisabati, kuuliza maswali ya kiudadisi, kufikiri na 
kutafakari kwa kina.

iii)  Maendeleo ya mtoto kijamii na kihisia
Eneo hili linahusisha mabadiliko ya mtoto kitabia, kimahusiano, utayari katika 
kutenda,  kuiga, kushirikiana, kuwasiliana, kuthamini utu wake na wa watu wengine 
na kuthamini  vitu vilivyoko katika mazingira, kuonesha uvumilivu, uzalendo na 
kuwa na mtazamo chanya. 

Mwalimu, unapaswa kuzingatia mambo yafuatayo katika kufanya upimaji wa 
maendeleo ya mtoto;

(i)   Kumfahamu kila mtoto na mahitaji yake 
(ii)    Kumpima kila mtoto peke yake bila kufanya ulinganifu na watoto   
  wengine 
(iii) Kumpima mtoto kwa kila hatua ya ujifunzaji
(iv) Kutumia viashiria pendekezwa ili kubaini kiwango cha mabadiliko  
  kilichofikiwa

Taarifa zinazotokana na upimaji zitakuwezesha kupata picha halisi ya mabadiliko ya 
mtoto hatua kwa hatua katika vipindi tofauti.
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3.2   Aina za Upimaji
Upimaji wa maendeleo ya mtoto utafanyika kwa kuzingatia aina kuu tatu za upimaji 
zifuatazo:
a) Upimaji Awali
  Upimaji huu hufanywa na mwalimu wa darasa la awali kubaini uzoefu wa awali 

wa mtoto na vitu anavyoweza kuvifanya. Upimaji huu utafanywa mara tu mtoto 
anapofika shuleni kwa mara ya kwanza ili kubaini  uwezo alionao kabla  ya  kuanza   
Elimu ya Awali. Aidha,  upimaji utamwezesha  kubaini  mahitaji binafsi ya mtoto,   
kutoa   afua   stahiki   pamoja na kuandaa mpango wa kumwezesha kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. Upimaji huu pia unatumika kubaini watoto wenye miaka 3 na 4 
ambao wana utayari ili waweze kujiunga na Elimu ya Awali. Mwalimu unashauriwa 
kuzingatia viashiria vilivyoainishwa katika fomu ya viashiria vya utayari wa mtoto 
(Kiambatisho H) ili uweze kumwandikisha mtoto wa umri wa miaka 3 na 4 kujiunga 
na darasa la elimu ya awali. Pamoja na fomu hiyo, unatakiwa kuzingatia vigezo 
vingine kulingana na mahitaji ya mtoto na mazingira.

b) Upimaji Gunduzi na Chekeche
  Upimaji gunduzi ni sehemu ya upimaji endelevu unaolenga kupata taarifa kuhusu 

uwezo wa mtoto katika kumudu stadi mbalimbali. Taarifa za  upimaji huu zitatumika 
katika kutoa msaada na ushauri stahiki katika  malezi, makuzi na maendeleo ya 
mtoto. Pamoja na upimaji gunduzi, upimaji chekeche utatumika kubaini mtoto 
mwenye vikwazo vya kujifunza ili kuchukua hatua za kumsaidia.

c) Upimaji Endelezi
  Upimaji endelezi unafanyika wakati wote wa ufundishaji na ujifunzaji ndani na 

nje ya darasa. Upimaji huu utamsaidia mwalimu kubaini ufanisi wa watoto katika 
utendaji wa shughuli mbalimbali za kila siku.

d) Upimaji Tamati 
  Upimaji huu unafanyika mwisho wa mafunzo ambapo mwalimu anaangalia maende-

leo ya mtoto tangu alipoanza elimu awali mpaka anapomaliza elimu ya awali. 

3.3  Zana za Upimaji
Maendeleo ya mtoto katika shule yanategemea upimaji wa mara kwa mara unaofanywa 
na mwalimu. Je, mwalimu unatumia nini kufanya upimaji? Bila shaka upimaji unafanyika 
kwa kutumia zana mbalimbali za upimaji ili kupata na kutunza taarifa za maendeleo ya 
mtoto tangu anapojiunga na shule hadi anapomaliza.  Baadhi ya zana zinazoweza kutumika 
katika upimaji wa maendeleo ya mtoto ni pamoja na Kadi ya kliniki, Hojaji, Dodoso, 
Orodha hakiki, Mkoba wa kazi na Fomu ya kumbukumbu ya maendeleo ya mtoto. 

Taarifa zinazotokana na matumizi sahihi ya zana hizi zitakusaidia mwalimu kubaini 
kiwango cha maendeleo alichofikia mtoto. Aidha, ni vyema kuwa na kumbukumbu 
zilizojazwa kwenye fomu maalum au daftari ambazo zinaonesha shughuli mbalimbali 
alizotenda mtoto kwa kuzingatia viashiria vilivyowekwa. Yafuatayo ni maelezo mafupi 
kuhusu zana za upimaji wa maendeleo ya mtoto.
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i) Mkoba wa kazi
Mkoba wa kazi ni kifaa kinachotumika kuhifadhi kazi za mtoto alizozifanya katika 
nyakati tofauti. Kutokana na kazi hizo unaweza kubaini kiwango cha mabadiliko 
ya utendaji wa mtoto. Mwalimu unatakiwa kumwandalia kila mtoto mkoba wake 
wa kazi ili kukuwezesha kupima mabadiliko katika nyanja za maarifa, stadi na 
mwelekeo.

ii) Orodha hakiki
Orodha hakiki ni zana ya upimaji inayotumika kupima utendaji wa mtoto katika 
shughuli mbalimbali anazofanya katika tendo la ujifunzaji. Unapoandaa orodha 
hakiki unatakiwa kuandika vigezo ambavyo utavizingatia au kuviangalia wakati wa 
kufanya upimaji wa shughuli mbalimbali anazofanya mtoto na kurekodi kiwango 
alichofikia. Vigezo vinavyoandaliwa vinatakiwa viendane na kile unachopima. 
Mwalimu unaweza kutumia orodha hakiki baada ya kukamilisha umahiri mahususi 
mmoja ili kubaini ni kwa kiasi gani mtoto ameweza kujenga umahiri mahususi 
husika.  Kiambatisho C kinatoa mfano wa ujazaji wa orodha hakiki kwa umahiri 
mahususi wa kujali.  

iii)      Hojaji
Hojaji ni zana ya upimaji inayotumia maswali yaliyoandaliwa ambayo mwalimu 
huyatumia kupata taarifa kupitia mazungumzo ya ana kwa ana na mtoto au mzazi/
mlezi au mtu yeyote anayehusika na maendeleo ya mtoto. Hojaji itakusaidia 
kubaini mahitaji na matatizo ya mtoto. Mfano wa hojaji ni kama inavyoonekana 
katika Kiambatisho D

iv)      Dodoso
Dodoso ni maswali yaliyoandaliwa kwa lengo la kupata taarifa za maendeleo ya 
mtoto kwa njia ya maandishi. Dodoso huandaliwa na mwalimu na kujazwa na 
mtu yeyote ambaye ana taarifa sahihi kuhusu maendeleo ya mtoto husika. 

v)        Fomu ya Maendeleo ya Mtoto
Upimaji wa maendeleo ya mtoto unaweza pia kufanywa kwa kutumia fomu ya 
maendeleo ya mtoto. Katika fomu hii, mwalimu utaonesha maendeleo ya  watoto 
katika nyanja zote za ukuaji na ujifunzaji ikiwa ni pamoja na umahiri alioujenga 
mtoto kwa kipindi husika. Fomu hii pia itaonesha maendeleo ya mtoto kitabia na 
kiafya. Mwalimu unaweza kujaza fomu hii ya maendeleo ya mtoto baada ya miezi 
mitatu, mwishoni mwa muhula wa masomo au mwishoni mwa mwaka kulingana 
na mahitaji yako. Mfano wa fomu ya maendeleo ya watoto ni kama inavyoonekana 
katika Kiambatisho E.

Aidha, mwalimu unatakiwa kuandaa taarifa ya maendeleo ya mtoto mmoja mmoja 
ambayo ndiyo itatumwa kwa mzazi kuonesha maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji 
wa umahiri, maendeleo ya kitabia na kiafya. Mfano wa fomu ya taarifa ya maendeleo 
ya mtoto ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho F.
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Mwalimu, baada ya kufanya upimaji wa maendeleo ya mtoto, taarifa sahihi zinazotokana 
na upimaji huo zinatakiwa kuhifadhiwa mahali salama ili ziweze kutumika katika kufanya 
tathmini ya maendeleo ya mtoto katika hatua mbalimbali. Pia taarifa hizi zinaweza 
kutumika katika kuwasiliana na wadau mbalimbali wakiwemo wazazi/walezi katika 
kutatua matatizo ya ukuaji na ujifunzaji wa watoto na pia katika uboreshaji wa programu 
kwa ujumla. 

3.4 Tathmini ya Maendeleo ya Mtoto
Mwalimu unaelewa nini kuhusu tathmini ya maendeleo ya mtoto? Tathmini ni mchakato 
wa uchambuzi na tafsiri ya takwimu au taarifa ya upimaji ili kufanya maamuzi ya 
uboreshaji wa huduma stahiki kwa mtoto. Tathmini itakuwezesha kujua ni kwa kiasi gani 
mtoto anafanya vizuri katika nyanja zote za ukuaji na ujifunzaji. Unapofanya tathmini, 
kumbuka kuzingatia maeneo yote ya ujifunzaji yaliyoainishwa katika mtaala na muhtasari 
wa Elimu ya Awali. 

Faida ya jumla ya tathmini ni kugundua changamoto katika maendeleo ya mtoto na 
kuandaa mikakati ya kukabili changamoto hizo. Tathmini inaweza kufanyika mwanzoni, 
wakati ufundishaji na ujifunzaji unaendelea na mwishoni. Aidha, kutokana na tathmini 
uliyoifanya unaweza kugundua kuwa mtoto hajafikia kiwango cha utendaji kilichotarajiwa. 
Hivyo utalazimika kuboresha ufundishaji na ujifunzaji pamoja na kuweka mikakati ya 
baadaye ya maendeleo ya mtoto.
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SURA YA NNE
MCHAKATO WA UFUNDISHAJI NA UJIFUNZAJI 

WA UMAHIRI
Uwepo wa mtaala mzuri ni jambo moja muhimu, lakini utekelezaji wa mtaala huo kwa ufanisi 
ni jambo jingine ambalo mwalimu unahitaji kulizingatia sana. Sura hii inaeleza namna 
utakavyotekeleza mtaala na muhtasari wa Elimu ya Awali. Utajifunza namna ya kufanya 
maandalizi ya ufundishaji na jinsi ya kuchakata umahiri uliobainishwa katika muhtasari. 

Umahiri unaotarajiwa kujengwa
Baada ya kujifunza sura hii, mwalimu utaweza:

i)   Kufanya maandalizi stahiki ya ufundishaji; 
ii)  Kubainisha mbinu na zana zitakazomwezesha mtoto kujenga umahiri;
iii)  Kueleza namna ya kufanya upimaji wa shughuli zilizotendwa na mtoto. 

4.1 Maandalizi ya Ufundishaji
Maandalizi ya ufundishaji ni jambo la msingi sana ambalo mwalimu unatakiwa kufanya kabla 
ya kwenda darasani kufundisha. Ili uweze kufundisha kwa ufanisi, yapo maandalizi muhimu 
ambayo unapaswa kuyafanya. Maandalizi hayo ni pamoja na azimio la kazi, andalio la somo, 
nukuu za somo na zana za kufundishia na kujifunzia kulingana na umahiri uliokusudiwa.  

4.1.1 Azimio la Kazi 
Azimio la kazi ni mpango unaotayarishwa na wewe mwalimu ili kukuwezesha kufundisha 
umahiri mkuu kama ulivyoainishwa katika muhtasari. Mpango huu huonesha jinsi 
umahiri mkuu ulivyovunjwa katika umahiri mahususi ili uweze kufundishwa kwa muda 
uliopangwa. Muundo wa azimio la kazi ni kama unavyoonekana katika Kiambatisho A. 
Maelezo ya kila kipengele ni kama ifuatavyo:

Umahiri Mkuu
Ni uwezo wa kutenda jambo kwa usahihi na kwa ufanisi unaokusudiwa kufikiwa na mtoto 
baada ya kujifunza kwa muda fulani. Umahiri mkuu hujengwa na umahiri mahususi 
kadhaa atakazojenga mtoto hatua kwa hatua.

Umahiri Mahususi
Ni uwezo unaojengwa na mtoto katika kutenda shughuli mbalimbali kwa muda 
maalumu. 

Shughuli za Kutendwa na Mtoto
Ni vitendo ambavyo mtoto anapaswa kuvifanya ili kujenga umahiri uliokusudiwa. 
Kutakuwa na shughuli kuu ambazo zimeainishwa kwenye muhtasari na shughuli 
ndogondogo ambazo zimeainishwa kwenye mwongozo huu. Mwalimu unapaswa 
kuangalia ni vitendo gani vitafanywa na mtoto ili kutekeleza shughuli ndogo husika.
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Mwezi
Kipengele hiki utajaza mwezi ambao utafundisha umahiri husika.

Wiki
Kipengele hiki utajaza wiki katika mwezi ambao shughuli husika itafanyika. 

Idadi ya Vipindi
Ni kadirio la muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa 
umahiri mahususi na shughuli za kutenda mtoto.  Kadirio hili la muda limewekwa kwa 
mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 20. Hata hivyo, mapendekezo haya ya 
idadi ya vipindi yanaweza kubadilika kulingana na mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji. 

Vifaa/Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Hivi ni vifaa/zana za kufundishia na kujifunzia zitakazotumika katika mchakato wa 
kutenda shughuli husika.
 
Zana za Upimaji
Hizi ni zana za upimaji zitakazotumika kufanya upimaji wa utendaji wa mtoto katika 
kujenga umahiri mahususi. 

Rejea
Hivi ni vitabu, machapisho au vyanzo vingine vya maarifa ambavyo mwalimu atarejea 
ili kuwezesha umahiri husika. 

Maoni
Sehemu hii unaandika maoni yako  kuhusu mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji 
kulingana na kiwango kilichofikiwa au kutofikiwa kwa umahiri uliokusudiwa.

4.1.2 Andalio la Somo
Huu ni mpango unaouandaa wewe mwalimu ambao utaufuata wakati wa mchakato 
wa ufundishaji na ujifunzaji wa shughuli mbalimbali zinazojenga umahiri mahususi. 
Katika andalio la somo, mwalimu unaonesha namna utakavyofundisha shughuli husika 
ukizingatia mbinu, zana na muda uliopangwa. Andalio la somo lina vipengele vifuatavyo: 
umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli kuu, shughuli ndogo, vifaa/zana, rejea, 
shughuli za kutenda mwalimu, shughuli za kutendwa na mtoto, viashiria pendekezwa 
vya utendaji, tathmini ya ufundishaji na ujifunzaji na maoni. Muundo wa andalio la somo 
ni kama unavyoonekana katika Kiambatisho B. Maelezo ya vipengele hivi ni sawa na 
yale yaliyotolewa katika vipengele vya azimio la kazi isipokuwa vipengele vifuatavyo 
ambavyo havipo kwenye azimio la kazi.

Shughuli za kutenda mwalimu
Ni vitendo anavyofanya mwalimu ili kumwezesha mtoto kujenga umahiri
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Shughuli za kutendwa na mtoto
Ni vitendo vinavyofanywa na mtoto ili kujenga umahiri husika

Viashiria pendekezwa vya utendaji
Ni matendo yatakayooneshwa na mtoto baada ya kujenga umahiri uliokusudiwa kwa 
kipindi fulani

Tafakuri
Hii ni hatua ya kutafakari somo kwa ujumla wake katika hatua zote. Mwalimu unaweza 
kutumia maswali na majibu kubaini mambo mapya ambayo mtoto amejifunza au kubaini 
changamoto zilizojitokeza na mafanikio ya ufundishaji na ujifunzaji.

Tathmini ya ufundishaji na ujifunzaji 
Mwalimu unatakiwa kufanya tathmini ili kubaini kama lengo la ufundishaji na ujifunzaji 
limefikiwa. Hii itatoa picha ya ufanisi wa vitendo vya ufundishaji wako na ujifunzaji wa 
watoto. 

Maoni
Katika sehemu hii mwalimu unapaswa kutoa maoni kuonesha kufanikiwa/kutofanikiwa 
kwa ujenzi wa umahiri mahususi uliokusudiwa katika muda uliopangwa.

Baada ya kuandaa Andalio la Somo, mwalimu, unapaswa kuandaa nukuu za somo. Haya 
ni maudhui unayoyaandaa ili kukusaidia katika ufundishaji wa umahiri husika. 
 
4.2 Kuwawezesha Watoto kujenga Umahiri 
Mwalimu, baada ya kujifunza namna ya kufanya maandalizi ya ufundishaji katika sehemu 
hii utajifunza namna ya kumwezesha mtoto kujenga umahiri uliokusudiwa. Mtaala 
wa Elimu ya Awali unasisitiza ujenzi wa umahiri wa mtoto katika maeneo yafuatayo: 
kuhusiana, kuwasiliana, kutunza afya, kutunza mazingira, kumudu stadi za kisanii 
na kutumia dhana za kihisabati. Ili kuwawezesha watoto kujenga umahiri ni muhimu 
kuzingatia mbinu na zana za kufundishia na kujifunzia, shughuli wanazopaswa kutenda 
watoto na mbinu za upimaji. Katika kila umahiri mahususi kuna mbinu, zana, na shughuli 
pendekezwa zilizobainishwa. Hata hivyo mwalimu unapaswa kuwa mnyumbufu katika 
kutumia mbinu, zana na shughuli nyingine ili mradi imwezeshe mtoto kujenga umahiri 
uliokusudiwa.

4.2.1 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kuhusiana
Ufanisi wa mtoto katika kujifunza unategemea kwa kiasi kikubwa stadi za uhusiano 
alizo nazo. Kuhusiana kunamwezesha mtoto kukua kiakili, kimwili, kijamii na kihisia. 
Je, mwalimu utamwezeshaje mtoto kujenga uwezo wa kuhusiana?  Pamoja na majibu 
uliyonayo, unatakiwa kujenga na kuimarisha uhusiano mzuri kati yako na watoto, watoto 
kwa watoto pamoja na jamii inayokuzunguka na kuwa mfano wa kuigwa.
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Mwalimu, katika eneo hili la kuhusiana utawaongoza watoto katika mambo yafuatayo: 
kujali, kuheshimiana na kujitawala. Pamoja na hayo, unaweza kuwashirikisha watoto 
katika mambo mengine yatakayowajengea uwezo wa kukuza uhusiano mwema.
Mambo ya kuzingatia: Kwa kuwa watoto wanatoka katika mazingira tofauti, ni 
muhimu kuzingatia mila na desturi za sehemu husika.

4.2.1.1 Kumwezesha Mtoto Kujenga Tabia ya Kujali
Mwalimu, ili kumwezesha mtoto kujenga tabia ya kujali, ni muhimu wewe mwenyewe 
uoneshe kuwajali watoto na watu wengine pamoja na vitu vilivyopo katika mazingira. 
Hakikisha kuwa unakuwa makini katika maamuzi yako ya kila siku ikiwemo kujali muda 
na kuwa na nidhamu katika ufundishaji wako. Aidha, unapaswa kuwaongoza watoto 
kufanya shughuli mbalimbali zitakazowawezesha kujenga tabia ya kujali ikiwa ni pamoja 
na kutambulishana na kushirikiana katika kazi mbalimbali.

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Tabia ya Kujali
Mtoto mwenye tabia ya kujali hujifunza vyema, hujijali na kuwajali wengine. Pia huzingatia 
muda, kanuni na taratibu, hujali shughuli anazozifanya na hupendwa na wengine.

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Onesho mbinu, kisa mafunzo, hadithi, ngonjera, maigizo, nyimbo, michezo, maswali na 
majibu.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Runinga, kanda za video, redio, michoro, vitabu vya hadithi na picha. 

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kutambulishana 
Mwalimu, waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kujitambulisha majina kamili na jinsi zao;
(ii) Kutambulisha majina ya wazazi/walezi na watu wengine wanaoishi nao;
(iii) Kuelezea mahali wanapoishi;
(iv) Kutaja jina la shule wanayosoma;
(v) Kuwatambulisha watoto wengine kwa majina yao; na
(vi) Kutaja majina ya watu wengine yanayoonesha uhusiano.

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kujitambulisha kwa majina kamili na jinsi yake
(ii) Kutaja jina la mahali anapoishi na shule anayosoma
(iii) Kuwatambulisha wengine kwa majina yao na uhusiano.

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kushiriki Kazi Mbalimbali    
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja michezo wanayocheza nyumbani
(ii) Kucheza michezo waliyoitaja
(iii) Kushiriki katika michezo ya vikundi
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(iv) Kutaja kazi wanazofanya pamoja
(v) Kushiriki katika kazi mbalimbali
(vi) Kueleza umuhimu wa kufanya kazi kwa kushirikiana

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kushirikiana na wenzake katika michezo
(ii) Kuonyesha uvumilivu
(iii) Kushiriki katika kazi mbalimbali

4.2.1.2 Kumwezesha Mtoto Kujenga Tabia ya Kuheshimu
Mwalimu, mwongoze mtoto katika kujenga tabia ya kuheshimu ambayo itamwezesha 
kuthamini utu wake na watu wengine bila kujali rangi, dini, jinsia na kabila. Mtoto 
akiwezeshwa kujenga tabia hii atakuwa mwenye manufaa katika jamii. Mwalimu unaweza 
kuwaongoza watoto kufanya shughuli mbalimbali ambazo zitaonesha matendo ya tabia 
njema.

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Tabia ya Kuheshimu
Mwalimu kumbuka kuwa mtoto mwenye tabia ya kujiheshimu na kuwaheshimu 
wengine atajifunza vyema na ataishi vizuri katika jamii inayomzunguka. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Onesho mbinu, kisa mafunzo, maigizo, michezo, hadithi.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Picha, michoro, runinga, redio, mipira, vitabu.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kujenga Tabia ya Kusalimiana 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:
(i) Kuonesha jinsi wanavyosalimiana nyumbani
(ii) Kusalimiana kwa kuzingatia rika
(iii) Kuigiza matendo mbalimbali ya kusalimiana
Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:
(i) Kuonesha matendo ya kusalimiana
(ii) Kusalimiana kulingana  na rika

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kubaini Matendo ya Tabia Njema         
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:
(i) Kutaja matendo mbalimbali wanayofanya katika mazingira yao
(ii) Kubaini matendo ya tabia njema
(iii) Kubainisha matendo ya tabia mbaya
(iv) Kufanya vitendo vinavyoonesha tabia njema
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Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kubaini matendo ya tabia 
njema.

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kubaini Mavazi Yanayokubalika 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja mavazi yanayovaliwa kulingana na mazingira (shuleni, nyumbani,  
  nyumba za ibada, michezo, hali ya hewa)
(ii)  Kutaja mavazi yasiyokubalika kulingana na mazingira
(iii) Kufanya vitendo vinavyoonesha mavazi yanayokubalika

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini mavazi 
yanayokubalika kulingana na mazingira.

4.2.1.3 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kujitawala
Kujitawala ni sehemu muhimu ya kukuza uwezo wa kuhusiana katika mazingira ya mtoto. 
Katika eneo hili, mwalimu utamwezesha mtoto kujenga utayari wa kuyamudu mazingira 
yake kwa kufanya vitendo mbalimbali vya kujitegemea, kutunza vitu na kutumia njia 
zinazokubalika kutawala hisia zake.

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kujitawala
Kumwezesha mtoto kujenga uwezo wa kujitawala kunamsaidia kumudu mazingira 
yanayomzunguka. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Igizo dhima, nyimbo, simulizi, majadiliano, michezo, maigizo, kisa mafunzo.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Kibao fumbo, vifaa vya usafi binafsi, mwanasesere, runinga, kanda za video.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kufanya Vitendo vya Kujitegemea    
 Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kuonesha vitendo vya  namna ya kuvaa na kuvua mavazi 
(ii) Kufunga na kufungua vifungio mbalimbali (zipu, kamba za viatu,   
  vifungo, vizibo vya chupa)
(iii) Kufanya usafi binafsi
(iv) Kula chakula wenyewe

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kuonesha vitendo vya  kuvaa  na kuvua nguo
(ii) Kufunga na kufungua vifungio
(iii) Kula mwenyewe
(iv) Kufanya usafi binafsi
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Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kubaini Namna ya Kutawala Hisia  
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja vitendo vinavyoonesha hisia
(ii) Kubaini vitendo vinavyosaidia kutawala hisia 
(iii) Kueleza namna ya kutawala hisia
(iv) Kufanya vitendo vya kutawala hisia

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza: 

(i)  Kubaini vitendo vinavyosaidia kutawala hisia
(ii) Kuonesha namna ya kutawala hisia

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kujenga Tabia ya Kutunza Vitu      
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja mahali pakutunzia vitu mbalimbali
(ii) Kueleza umuhimu wa kutunza vitu
(iii) Kupanga vitu mbalimbali mahali panapostahili 
(iv) Kutumia na kurudisha kitu mahali panapostahili

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kupanga vitu mbalimbali mahali panapostahili
(ii) Kutumia na kurudisha vitu mahali panapostahili

4.2.2 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kuwasiliana
Mawasiliano yanamwezesha mtoto kukua kijamii, kiakili na kihisia. Je, mwalimu 
utamwezeshaje mtoto kujenga uwezo wa kuwasiliana? Pamoja na majibu uliyonayo 
mwalimu, hakikisha kuwa unampa mtoto fursa ya kufanya vitendo vya kusikiliza na 
kuzungumza kwa ufasaha. 

Katika eneo hili la kuwasiliana, utamwongoza mtoto katika mambo yafuatayo: kusikiliza, 
kuzungumza, kumudu stadi za awali za kusoma na kumudu stadi za awali za kuandika. 
Pamoja na hayo, unaweza kuwashirikisha watoto katika mambo mengine yatakayowajengea 
uwezo wa kuwasiliana kwa kutumia Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA). 
Mwalimu, unatakiwa kutambua kwamba darasa lina mchanganyiko wa watoto wenye 
mahitaji mbalimbali. Iwapo kuna watoto wenye mahitaji maalumu, unapaswa kuwatambua 
na kuwapa afua stahiki ili waweze kumudu kuwasiliana.

Mambo ya Kuzingatia
Watoto wanatoka katika mazingira yenye mila na desturi tofauti hivyo ni muhimu 
kuzingatia mila na desturi za jamii husika ili kumwezesha kujenga uwezo wa kuwasiliana

4.2.2.1 Kumwezesha Mtoto Kumudu Stadi za Kusikiliza 
Mwalimu, ili kumwezesha mtoto kujenga uwezo wa kusikiliza, tumia vitu, mbinu na 
matendo mbalimbali yanayokuza usikivu. Hakikisha unaonesha mfano bora katika 
kuwasilikiza watoto na watu wengine. Stadi za kusikiliza zitamwezesha mtoto kujenga 
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utayari katika kujifunza kwake hasa pale atakapohitaji kupata maelezo juu ya utendaji wa 
mambo mbalimbali ndani na nje ya darasa.

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kusikiliza
Mtoto mwenye stadi za kusikiliza atakuwa mwelewa, makini na mwenye kufuata maelekezo 
na maagizo yanayotolewa. Pia atakuwa na uwezo mkubwa wa kufanya mawasiliano na 
kupokea taarifa mbalimbali na kuzifanyia kazi kadri inavyostahili. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Igizo dhima, nyimbo, hadithi, majadiliano, maswali na majibu, michezo na maigizo.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Michoro, picha, redio, runinga, ngoma, filimbi, binyanga, manyanga, kayamba, kanda za 
video, kinanda na piano.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vitu Vinavyotoa Sauti/Milio     
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vitu mbalimbali vinavyotoa sauti/milio
(ii) Kusikiliza vitu mbalimbali vinavyotoa sauti/milio
(iii) Kubaini sauti/milio mbalimbali waliyosikiliza katika mazingira yao
(iv) Kufanya vitendo vya kuigiza sauti/milio ya vitu, watu na wanyama.

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuchunguza kama mtoto ameweza kubaini vitu 
mbalimbali vinavyotoa sauti.

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kusikiliza Nyimbo, Mazungumzo na Hadithi 
Fupi     
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kusikiliza nyimbo, kutaja wahusika na kuelezea ujumbe wa wimbo  
  waliousikiliza
(ii) Kusikiliza mazungumzo, kutaja wahusika na kuelezea ujumbe kutokana  
  na mazungumzo 
(iii) Kusikiliza hadithi, kutaja wahusika na kuelezea ujumbe wa hadithi  
  walizosikiliza

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuchunguza kama mtoto ameweza kusikiliza na 
kuelezea ujumbe aliousikia katika nyimbo, mazungumzo na hadithi fupi.  
                        
Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kujenga Uwezo wa Kusikiliza Maelekezo/
Maagizo 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kusikiliza maelekezo na kutenda ipasavyo
(ii) Kupokea maagizo na kutenda ipasavyo
(iii) Kutaja maelekezo au maagizo anayopewa mara kwa mara katika   
  mazingira yake.



22

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama kila mtoto ameweza kupokea maelekezo 
na maagizo kwa usahihi na kutenda ipasavyo.

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kucheza Mchezo wa Kupashana Habari    
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja michezo ya kupashana habari wanayoijua
(ii) Kusikiliza na kupashana habari iliyotolewa 
(iii) Kueleza ujumbe wa habari iliyotolewa
(iv) Kufanya vitendo  vya kupashana habari kwa mambo yanayojitokeza  
  nyumbani na shule

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuchunguza kama mtoto ameweza kutoa/kupokea 
ujumbe uliokusudiwa kwa usahihi.

4.2.2. 2 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kuzungumza 
Kuzungumza ni sehemu muhimu ya kukuza uwezo wa kuwasiliana kwa mtu yeyote. 
Katika kuhakikisha kuwa mtoto anajengewa stadi za kuzungumza, mwalimu huna budi 
kumpa mtoto fursa ya kuzungumza. Katika sehemu hii, mwalimu utamjengea mtoto uwezo 
wa kuyamudu mazingira yake kwa kufanya vitendo mbalimbali vitakavyomwezesha 
kuzungumza kwa ufasaha ikiwemo kusalimiana, kutambulisha, kuimba, kujadiliana 
na kusimulia hadithi. Vilevile, mpe mtoto fursa ya kueleza vitu anavyovipenda na 
asivyovipenda. 

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kuzungumza kwa Ufasaha
Stadi ya kuzungumza ni sehemu muhimu katika kumwezesha mtoto kujenga uwezo wa 
kumudu kuwasiliana, kujenga uhusiano, kujiamini na kujifunza kwa urahisi.

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Igizo dhima, nyimbo, hadithi, majadiliano, maswali na majibu, michezo, maigizo, 
midahalo.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Michoro, picha, simu, vitabu vya hadithi, runinga, kanda za video.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kufanya Majadiliano/Mazungumzo
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja mambo ya kuzingatia wakati wa kufanya majadiliano/  
  mazungumzo
(ii) Kufanya majadiliano/mazungumzo 
(iii) Kucheza michezo ya kujibishana

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:

i)  Kutumia lugha kwa usahihi
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ii)  Kutamka maneno kwa usahihi
iii) Kucheza kwa kujibishana 

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kutega na Kutegua Vitendawili    
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vitendawili wanavyovifahamu
(ii) Kutega vitendawili wanavyovifahamu
(iii) Kutegua vitendawili vilivyotegwa

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama kila mtoto ameweza kutega na kutegua 
vitendawili.

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kuimba Nyimbo Mbalimbali     
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja nyimbo wanazozifahamu
(ii) Kuimba nyimbo wanazozipenda na kueleza ujumbe ulio katika wimbo
(iii) Kuimba wimbo na kutenda matendo yanayohusiana na wimbo

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kutamka maneno kwa usahihi katika wimbo
(ii) Kuimba nyimbo
(iii) Kuelezea ujumbe wa wimbo ulioimbwa

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kusimulia Hadithi Mbalimbali    
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja hadithi wanazozifahamu
(ii) Kusimulia hadithi na kuelezea ujumbe wa hadithi iliyosimuliwa
(iii) Kutaja wahusika waliojitokeza katika hadithi iliyosimuliwa
(iv) Kuigiza matendo katika hadithi iliyosimuliwa

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:

(i) Kusimulia hadithi
(ii) Kuelezea ujumbe wa hadithi iliyosimuliwa 

Shuughuli 5: Kuwawezesha Watoto Kuelezea Shughuli za Kila Siku     
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja shughuli wanazozifanya kila siku nyumbani
(ii) Kueleza shughuli wanazozifanya  kila siku shuleni 
(iii) Kuigiza shughuli wanazozifanya katika mazingira yao
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Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kueleza shughuli 
anazofanya kila siku. 

Shughuli 6: Kuwawezesha Watoto Kueleza Vitu Wanavyovipenda na 
Wasivyovipenda 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vitu vilivyopo kwenye mazingira yao
(ii) Kueleza  vitu wanavyovipenda na sababu za kupenda vitu hivyo
(iii) Kueleza vitu  wasivyovipenda na sababu ya kutopenda vitu hivyo

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kuelezea vitu 
anavyovipenda na asivyovipenda.

4.2.2. 3  Kumwezesha Mtoto Kumudu Stadi za Awali za Kusoma
Stadi za awali za kusoma ni stadi ambazo mtoto anatakiwa kuzijenga kabla ya kuanza 
kusoma rasmi. Stadi hizi zinamwezesha kujenga uwezo wa kuwasiliana katika mambo 
mbalimbali. Je, mwalimu utamwezeshaje mtoto kumudu stadi za awali za kusoma? 
Pamoja na majibu uliyo nayo, shughuli zifuatazo zitamjengea mtoto stadi za awali za 
kusoma: kupata fursa ya kuangalia picha mbalimbali, kuangalia machapisho, kutamka 
sauti za mwanzo za majina ya watu au vitu, kutaja majina ya vitu vyenye sauti za mwanzo 
zinazofanana na kutamka sauti za herufi za irabu na konsonati. Mwalimu kumbuka kuwa 
herufi za konsonanti zimegawanyika katika makundi matatu ambayo ni (b, m, k, d, n), (l, t, 
p, s, f j) na (g, y, z, h, r, w, v, ch). Hivyo unapaswa kuzifundisha kwa kuzingatia mtiririko 
wa makundi hayo.

Umuhimu wa Kumudu Stadi za Kusoma
Stadi za awali za kusoma zitamsaidia mtoto kujifunza kusoma kwa kufuata hatua 
stahiki. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Onesho mbinu, kisa mafunzo, michezo, kazi mradi, uchunguzi, hadithi, ziara za 
mafunzo, nyimbo.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Kadi na chati za irabu (a, e, i, o, u) na konsonanti (a – z) picha za vitu ambavyo majina 
yake yanaanza na irabu na konsonanti.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kusoma Picha      
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kukusanya picha mbalimbali
(ii) Kuchagua picha wanazozipenda
(iii) Kusoma picha walizozichagua kwa hisia
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(iv) Kuelezea picha walizozichagua 
(v) Kuchora picha

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kusoma picha kwa hisia 
(ii) Kuelezea picha aliyoichagua
(iii)  Kuonesha hisia wakati wa kusoma picha

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kujenga Uelewa Kuhusu Vitabu/Machapisho 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kuchunguza vitabu/machapisho mbalimbali
(ii) Kushika machapisho kwa usahihi
(iii) Kuchunguza mwonekano wa maandishi/chapa katika vitabu/machapisho

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:

(i)  Kuchunguza picha na machapisho mbalimbali
(ii) Kushika machapisho kwa usahihi

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kubaini Majina/Maneno Mbalimbali    
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja majina/maneno mbalimbali wanayoyafahamu
(ii) Kuchunguza picha na kutaja majina ya vitu wanavyoviona. 
(iii) Kutaja majina ya vitu wanavyoviona katika mazingira yanayowazunguka
(iv) Kutaja majina ya vitu katika makundi

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kutaja majina ya watu, 
wanyama na vitu.

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kutamka Sauti za irabu (a, e, i, o, u)
 Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:
i)  Kuangalia picha mbalimbali za vitu ambavyo majina yake yanaanza na herufi ya 

irabu (a, e, i, o, u)   
ii) Kutamka sauti za mwanzo za majina ya picha hizo
iii)  Kufanya mazoezi ya kutamka sauti za mwanzo za majina yanayoanza na herufi 

za irabu
iv) Kuimba nyimbo kwa kutamka irabu
Upimaji
 Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kutamka sauti za irabu

Shughuli 5: Kuwawezesha Watoto Kuhusianisha herufi za irabu (a, e, i, o, u) na 
sauti zake 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:
(i) Kuangalia kadi za herufi za irabu
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(ii) Kuhusianisha herufi ya irabu na sauti yake 
(iii) Kutamka sauti za irabu kwa mpangilio.
Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuchunguza kama mtoto ameweza kuhusianisha herufi 
za irabu na sauti zake 

Shughuli 6: Kuwawezesha Watoto Kubaini Picha Zenye Majina Yanayoanza na 
Irabu (a, e, i, o, u) 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:
(i)  Kuchunguza picha na kutaja majina ya vitu wanavyoviona yanayoanza na herufi 

za irabu.
(ii)   Kutaja majina/maneno mbalimbali wanayoyafahamu yanayoanza na herufi za 

irabu
(iii) Kuchora picha zenye majina yanayoanza na irabu
(iv) Kufanya vitendo vya kubainisha herufi za irabu (kupitia michezo, nyimbo) 
Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kutaja majina/maneno 
yanayoanza na herufi za irabu  

Shughuli  7: Kuwawezesha Watoto Kutamka Sauti za Konsonanti (b, m, k, d, n)
 Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:
i)  Kuangalia picha mbalimbali za vitu ambavyo majina yake yanaanza na herufi ya 

konsonanti  (b, m, k, d, n)
ii) Kutamka sauti za mwanzo za majina ya picha hizo
iii)  Kufanya mazoezi ya kutamka sauti za mwanzo za majina yanayoanza na herufi 

za konsonanti  (b, m, k, d, n)
Upimaji
 Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kutamka sauti za 
konsonanti (b, m, k, d, n)

Shughuli  8: Kuwawezesha Watoto Kuhusianisha herufi za konsonanti  (b, m, k, d, 
n) na sauti zake 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:
i) Kuangalia kadi za herufi za konsonanti (b, m, k, d, n)
ii)   Kuhusianisha herufi ya konsonanti (b, m, k, d, n) na sauti yake 
iii)   Kufanya mazoezi ya kuhusianisha herufi za konsonanti (b, m, k, d, n) na sauti 
zake 
Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuchunguza kama mtoto ameweza kuhusianisha herufi 
za konsonanti (b, m, k, d, n) na sauti zake 
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Shughuli  9: Kuwawezesha Watoto Kubaini Picha zenye Majina Yanayoanza na 
Konsonanti (b, m, k, d, n)
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:
i)  Kuchunguza picha na kutaja majina ya vitu wanavyoviona yanayoanza na herufi 

za konsonanti  (b, m, k, d, n) 
ii)    Kutaja majina mbalimbali wanayoyafahamu yanayoanza na herufi za konsonanti  

(b, m, k, d, n)
iii)   Kuchunguza picha zenye sauti za mwanzo za herufi b, m, k, d, n na kuhusisha na 

herufi hizo
iv)  Kuchora picha zenye majina yanayoanza na irabu
Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kutaja majina/maneno 
yanayoanza na herufi za konsonanti (b, m, k, d, n)

NB:  Mwalimu rudia kufundisha makundi mengine ya konsonanti (l, t, p, s, f j) na 
(g, y, z, h, r, w, v, ch) kwa kufuata hatua kama shughuli ya 7-9 inavyoelekeza. 

4.2.2.4 Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Awali za Kuandika 
Ujenzi wa stadi za awali za kuandika huhusisha namna mtoto anavyomudu mkao, 
kushika viandikio na kuandika. Mtoto akiweza kutumia viandikio atakuwa na uwezo wa 
kuwasilisha mawazo yake kwa njia ya maandishi. Ili kumwezesha mtoto kujenga stadi 
hizi, ni muhimu kumwongoza amudu matendo ya awali ya kuandika, ikiwemo mazoezi 
ya vidole na mkono, kuchora mistari, kuchora michoro mbalimbali, kuumba/kuunda vitu 
mbalimbali, kufuatisha maumbo ya herufi na kuandika herufi. Mwalimu kumbuka kuwa 
herufi za konsonanti zimegawanyika katika makundi matatu ambayo ni (b, m, k, d, n), (l, t, 
p, s, f j) na (g, y, z, h, r, w, v, ch). Hivyo unapaswa kuzifundisha kwa kuzingatia mtiririko 
wa makundi hayo. 

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Awali za Kuandika
Mtoto aliyejengewa stadi za awali za kuandika atakuwa na uwezo wa kuwasiliana kwa 
njia ya maandishi. Pia atakuwa na uwezo wa kutoa ujumbe au kuonesha hisia kupitia 
maandishi. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Nyimbo, michezo, onesho mbinu, kazi mradi, igizo dhima, maswali na majibu.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Kanda za video, tarakilishi, Vijiti, penseli, chaki, vifutio, vibao, vipande vya makasha, 
mchanga, kadi za herufi, maumbo ya herufi, kibao cha kuandikia, herufi mkwaruzo, 
stenseli, mkasi, mbegu za mimea, shanga na bango kitita.
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Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kufanya Mazoezi Mbalimbali ya Kuimarisha 
Misuli ya Mikono na Vidole 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja matendo yanayohusisha misuli ya mikono na vidole
(ii) Kufanya mazoezi ya kuimarisha misuli ya mikono na vidole
(iii) Kufanya michezo mbalimbali itakayoimarisha misuli ya mikono na  
  vidole

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kufanya vitendo 
vitakavyoimarisha misuli ya mikono na vidole. 

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kutumia Vichoreo/Viandikio 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja vichoreo/viandikio wanavyovifahamu
(ii) Kushika  na kutumia viandikio/vichoreo ipasavyo
(iii) Kufanya mazoezi ya kutumia viandikio/vichoreo 

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kushika na kutumia 
viandikio/vichoreo ipasavyo. 
Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kufanya Mazoezi ya Kuwaandaa Kuandika 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kufanya mazoezi ya kuchora mistari hewani na kwenye mchanga
(ii) Kuchora mistari katika vibao, karatasi na makasha kutoka juu kwenda  
  chini
(iii) Kuchora mistari katika vibao, karatasi na makasha kutoka kushoto   
  kwenda kulia

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutenda vitendo 
mbalimbali vya kujiandaa kuandika.

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kuumba/Kuunda Maumbo ya Irabu 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kubaini makunzi watakayotumia kuumba/kuunda maumbo mbalimbali  
  ya irabu
(ii) Kuumba/kuunda maumbo ya irabu kwa kufuata hatua
(iii) Kufanya mazoezi ya kuumba/kuunda

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kuumba/kuunda maumbo 
ya irabu 

Shughuli 5: Kuwawezesha Watoto Kufuatisha Maumbo ya Irabu 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kufuatisha maumbo ya irabu
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(ii) Kufuatisha maumbo ya irabu kwa kutumia vitu mbalimbali 
(iii) Kufanya mazoezi ya kufuatisha kwa kutumia rangi 

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:

(i)  Kufuatisha maumbo ya irabu yaliyoandaliwa
(ii) Kufuatisha maumbo ya irabu kwa kutumia vitu mbalimbali 

Shughuli 6: Kuwawezesha Watoto Kuandika herufi za Irabu (a, e, i, o, u) kwa        
Kufuata Hatua 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kuandika herufi za irabu hewani kwa kufuata hatua
(ii) Kuandika herufi za irabu kwenye mchanga kwa kufuata hatua
(iii) Kuandika herufi za irabu kwenye vibao kwa kufuata hatua
(iv) Kuandika herufi za irabu kwenye karatasi kwa kufuata hatua

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kuandika herufi za irabu 
(a, e, i, o, u).

Shughuli 7: Kuwawezesha Watoto Kuumba/Kuunda Maumbo ya Konsonanti (b, m, 
k, d, n) 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

i)   Kubaini makunzi watakayotumia kuumba/kuunda maumbo mbalimbali  
  ya konsonanti 
ii)  Kuumba/kuunda maumbo ya konsonanti kwa kufuata hatua
iii) Kufanya mazoezi ya kuumba/kuunda

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kuumba/kuunda maumbo 
ya konsonati (b, m, k, d, n)

Shughuli 8: Kuwawezesha Watoto Kufuatisha Maumbo ya Konsonanti (b, m, k, d, n) 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kufuatisha maumbo ya konsonanti
(ii) Kufuatisha maumbo ya konsonanti kwa kutumia vitu mbalimbali 
(iii) Kufanya mazoezi ya kufuatisha kwa kutumia rangi 

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:

i)  Kufuatisha maumbo ya konsonati yaliyoandaliwa
ii)  Kufuatisha maumbo ya konsonanti kwa kutumia vitu mbalimbali 

Shughuli 9: Kuwawezesha Watoto Kuandika herufi za Konsonanti (b, m, k, d, n) 
 kwa Kufuata Hatua
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

i)  Kuandika herufi za konsonati hewani kwa kufuata hatua
ii)  Kuandika herufi za konsonati kwenye mchanga kwa kufuata hatua



30

iii) Kuandika herufi za konsonati kwenye vibao kwa kufuata hatua
iv)  Kuandika herufi za konsonati kwenye karatasi kwa kufuata hatua

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kuandika herufi za 
konsonati 

NB:  Mwalimu rudia kufundisha makundi mengine ya konsonanti (l, t, p, s, f j) na 
(g, y, z, h, r, w, v, ch) kwa kufuata hatua kama shughuli ya 7-9 inavyoelekeza. 

4.2.3 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kutunza Afya
Sehemu hii inalenga kumwezesha mtoto kujenga uwezo wa kutunza afya yake. Mwalimu 
unapaswa kufahamu kuwa ili mtoto akue na kujifunza vyema, ni muhimu awe na afya 
njema. Tafiti zinaonyesha kwamba afya ya akili hutegemea afya ya mwili, hivyo basi 
suala la kutunza afya ni muhimu kupewa kipaumbele. Mwalimu, unawezaje kuwajengea 
watoto uwezo wa kutunza afya? Bila shaka ili kuwajengea watoto uwezo wa kutunza 
afya, unatakiwa uwawezeshe kutambua sehemu za mwili na namna ya kuzitunza, kutunza 
mavazi, kutunza vyombo vya chakula, kula chakula bora na kutambua magonjwa 
mbalimbali na jinsi ya kuyaepuka

Mambo ya Kuzingatia
Mwalimu, katika sehemu hii unashauriwa kufundisha sehemu za nje za mwili wa 
binadamu. Vilevile zingatia mila na desturi za jamii husika.

4.2.3.1 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kubainisha Sehemu za Nje za 
Mwili na Kazi Zake
Mwalimu, katika ufundishaji na ujifunzaji wa watoto unapaswa kuwajengea uwezo wa 
kuzifahamu sehemu za nje za mwili na kazi zake. 

Umuhimu wa Kuwajengea Watoto Uwezo wa Kubaini Sehemu za Nje za Mwili 
Ni muhimu kwa mtoto kuzitambua sehemu za nje ya mwili wake ili aweze kuzitunza.

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Nyimbo, uchunguzi, majadiliano, maswali na majibu, bungua bongo, michezo, ngonjera, 
vitendawili, kisa mafunzo.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Picha, vitabu, vifani, bango kitita, michoro na chati.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Sehemu za Nje za Mwili 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja sehemu mbalimbali za mwili 
(ii) Kubainisha sehemu za nje za mwili
(iii) Kuonesha sehemu za nje za mwili
(iv) Kuimba nyimbo zinazotaja sehemu za nje za mwili
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Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kutaja sehemu za nje za mwili wake
(ii) Kuonesha sehemu za nje za mwili wake

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kubaini Kazi za Sehemu za Nje ya Mwili 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja kazi za sehemu za nje ya mwili wake
(ii) Kutenda` vitendo mbalimbali kwa kutumia sehemu za nje za mwili 
(iii) Kuonesha kazi za kila sehemu za nje za mwili.

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kueleza kazi za sehemu 
za nje ya mwili wake. 

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kutumia Milango ya Fahamu Kubaini Vitu 
Katika Mazingira 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja milango ya fahamu
(ii) Kuelezea kazi za milango ya fahamu
(iii) Kutumia milango ya fahamu kutambua vitu katika mazingira.
  

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutumia milango ya 
fahamu kutambua vitu katika mazingira.

4.2.3.2 Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kutunza Mwili
Mwalimu, mtoto anapaswa kujenga stadi za kutunza mwili. Ili kutekeleza hilo anatakiwa   
kutambua vifaa vya kufanyia usafi wa mwili na namna ya kuvitumia. Stadi hizi zinahusisha 
pia kuwaongoza watoto kueleza taratibu za kuzingatia wakati wa kufanya usafi wa mwili.

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kutunza Mwili
Mwalimu, utunzaji wa mwili ni jambo la muhimu kwa mtoto ili aweze kuwa na afya 
bora na kujikinga na maradhi.   

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Nyimbo, igizo dhima, onesho mbinu, maswali na majibu, majadiliano, bungua bongo, 
uchunguzi, michezo, igizo. 

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Chati, picha, vitabu, kanda za video, sabuni, maji, beseni, dodoki, jiwe laini la 
kujisugulia, taulo na mafuta.
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Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vifaa vya Kufanyia Usafi wa Mwili    
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vifaa wanavyotumia kufanya usafi wa mwili 
(ii) Kuchunguza vifaa mbalimbali vya kufanyia usafi wa mwili 
(iii) Kuelezea matumizi ya vifaa vya kufanyia usafi wa mwili

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kutaja vifaa mbalimbali anavyotumia kufanya usafi wa mwili wake
(ii) Kueleza kazi ya kila kifaa 

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kufanya Usafi wa Mwili
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kueleza namna wanavyofanya usafi wa mwili 
(ii) Kuchunguza namna usafi wa mwili unavyofanyika kwa usahihi
(iii) Kuonesha namna ya kufanya usafi wa mwili kwa hatua 

Upimaji
Mwalimu tumia vifaa vya upimaji kubaini kama kila mtoto ameweza kufanya usafi wa 
mwili kwa kufuata hatua.

Shughuli 3:  Kuwawezesha Watoto Kueleza Umuhimu wa Kufanya Usafi wa Mwili
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kuonesha vitendo vya kufanya usafi wa mwili
(ii) Kueleza umuhimu wa kufanya usafi wa mwili
(iii) Kufanya vitendo vinavyoonesha madhara ya kutofanya usafi wa mwili.

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kueleza umuhimu wa 
kufanya usafi wa mwili. 

4.2.3.3 Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kutunza Mavazi
Stadi za utunzaji wa mavazi zinalenga kumwezesha mtoto kujenga tabia ya kuwa msafi 
na kutunza afya yake. Ili kumwezesha mtoto kujenga stadi hizo, mwongoze kutambua 
vifaa vya kufanyia usafi wa nguo, kufua na kukunja nguo pamoja na kuwa na mazoea ya 
kuvaa viatu.

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kutunza Mavazi
Stadi za kutunza mavazi zinamsaidia mtoto kuwa nadhifu na kumwepusha na maradhi. 
Ni muhimu kwa mtoto kuwa na tabia ya kufua nguo zake na kuzihifadhi mahali 
panapostahili. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Onesho mbinu, kisa mafunzo, hadithi, ngonjera, maigizo, nyimbo, michezo, maswali na 
majibu, matembezi ya galari, changanya kete, fikiri jozisha na shirikisha.
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Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Runinga, kanda za video, redio, picha, sabuni, maji, ndoo, beseni, taulo, pasi, kabati, 
sanduku, kikapu. 

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vifaa vya Kufanyia Usafi wa Nguo
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vifaa wanavyofanyia usafi wa nguo nyumbani
(ii) Kueleza namna ya kutumia  vifaa vya kufanya usafi  wa nguo
(iii) Kufanya vitendo vinavyoonesha namna ya kufanya usafi wa nguo 

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kutaja vifaa vya kufanyia usafi wa nguo  
(ii) Kueleza matumizi ya kila kifaa
(iii) Kufanya vitendo vya usafi wa nguo kwa usahihi

Shughuli 2:  Kuwawezesha Watoto Kujenga Uwezo wa Kufua Nguo Ndogondogo 
na Nyepesi  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kueleza namna ya kufua na kuanika nguo ndogondogo na nyepesi 
(ii)  Kufua nguo ndogondogo na nyepesi kwa kufuata hatua
(iii) Kuanika nguo mahali panapostahili
(iv) Kueleza umuhimu wa kufua nguo

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kufua nguo kwa 
kuzingatia hatua na kuzianika.
Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto kujenga Uwezo wa Kukunja Nguo Ndogondogo 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vifaa vya kupiga pasi
(ii) Kueleza umuhimu wa kupiga pasi.
(iii) Kufanya vitendo vya kukunja nguo ndogondogo
(iv) Kueleza faida za kukunja nguo 
(v) Kutaja mahali wanapohifadhi nguo

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kukunja nguo 
ndogondogo. 

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kubaini Umuhimu wa Kuvaa Viatu 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:  

(i)  Kutaja vitu wanavyovaa miguuni
(ii) Kuonesha namna ya kuvaa viatu kwa usahihi
(iii) Kueleza umuhimu wa kuvaa viatu
(iv) Kueleza madhara ya kutovaa viatu
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Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza 
 (i)  Kuvaa viatu kwa usahihi.
 (ii)  Kueleza umuhimu wa kuvaa viatu.

4.2.3.4  Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kutunza Vyombo vya Chakula
Kuwajengea watoto stadi za kutunza vyombo vya chakula kutawasaidia kulinda afya 
zao na kujiepusha na magonjwa yatokanayo na uchafu. Mwalimu unapaswa kuwajengea 
watoto uwezo wa kutambua vyombo vinavyotumika kulia chakula, kutambua vifaa 
vinavyotumika kusafisha vyombo vya chakula na kuwajengea uwezo wa kusafisha 
vyombo hivyo.

Umuhimu wa Kuwajengea Watoto Stadi za Kutunza Vyombo vya Chakula
Mwalimu kuna umuhimu wa kuwajengea watoto stadi za kutunza vyombo vya chakula 
ili kujikinga na maradhi yatokanayo na uchafu na pia kuvifanya vidumu kwa muda 
mrefu.

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Onesho mbinu, nyimbo, uchunguzi, michezo, maigizo, fikiri jozisha na shirikisha.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Runinga, kanda za video, chati, picha, kabati la vyombo, vyombo vya chakula, vitabu.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vyombo Vinavyotumika Kulia Chakula
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vyombo wanavyotumia kulia chakula nyumbani
(ii) Kubainisha vyombo vya kulia chakula
(iii) Kuchora vyombo vya kulia chakula
(iv) Kutaja matumizi ya kila chombo cha kulia chakula

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutaja vyombo vya kulia 
chakula na matumizi yake.

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kufanya Usafi wa Vyombo vya Chakula   
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo 

(i)  Kutaja vifaa vinavyotumika kusafishia vyombo
(ii) Kuelezea jinsi ya kusafisha vyombo vya chakula
(iii) Kufanya usafi wa vyombo vya chakula

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kufanya usafi wa 
vyombo vya chakula.
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Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kuhifadhi Vyombo vya Chakula 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:     

(i)  Kutaja mahali wanapohifadhi vyombo vya chakula
(ii) Kuelezea jinsi ya kuhifadhi vyombo vya chakula
(iii) Kupanga vyombo vya chakula mahali panapostahili
(iv) Kueleza umuhimu wa kuhifadhi vyombo vya chakula mahali   
  panapostahili

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kuhifadhi vyombo vya 
chakula mahali panapostahili.

4.2.3.5  Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kubaini Chakula Bora
Chakula bora husaidia kuufanya mwili kuwa na afya bora. Chakula bora ni kile kilicho 
na mchanganyiko wa viini lishe muhimu na vya msingi kwa ajili ya mahitaji ya mwili. 
Mwalimu unapaswa kuwajengea watoto uwezo wa kutambua chakula bora kwa 
kuelezea vyakula wanavyokula, kubainisha chakula bora na kula kwa kufuata taratibu 
zinazokubalika.  

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kubaini Chakula Bora
Ufahamu wa watoto kuhusu chakula bora ni muhimu kwa sababu unawahamasisha kula 
chakula bora kwa ajili ya kuimarisha afya zao.
 
Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Onesho mbinu, nyimbo, uchunguzi, ngonjera, michezo, igizo dhima, ziara za mafunzo, 
kualika mgeni. 
Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Picha, vyakula, maji, kanda za video, vitabu, bango, bango kitita, redio, runinga.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vyakula Mbalimbali
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:   

(i)  Kutaja vyakula wanavyovifahamu
(ii) Kueleza vyakula wanavyokula nyumbani
(iii) Kutumia picha kubaini aina za vyakula

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini vyakula 
mbalimbali.

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kubaini Chakula Bora  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vyakula mbalimbali
(ii) Kubainisha chakula bora kwa kuhusisha makundi mbalimbali ya vyakula
(iii) Kueleza umuhimu wa kula chakula bora
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Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kutaja chakula bora 
(ii) Kueleza umuhimu wa kula chakula bora 

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kuandaa Chakula Bora         
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kuainisha vifaa vitakavyotumika kuandaa chakula
(ii) Kutaja hatua za kuandaa chakula 
(iii) Kushiriki kuandaa na kula chakula walichoandaa

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kueleza namna ya 
kuandaa chakula bora

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kula kwa Kufuata Taratibu  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja nyakati mbalimbali za kula chakula
(ii) Kutaja taratibu zinazofaa wakati wa kula
(iii) Kula kwa kufuata taratibu zinazokubalika 
(iv) Kueleza umuhimu wa kula kwa kufuata taratibu zinazokubalika 

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kutaja taratibu zinazofaa wakati wa kula
(ii) Kula kwa kufuata taratibu zinazokubalika 

4.2.3.6 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kubaini Magonjwa
Mwalimu, ili mtoto awe na afya bora na aweze kujikinga na maradhi ni muhimu 
kumwezesha mtoto kujenga   uwezo wa kutambua magonjwa, vyanzo vyake na jinsi ya 
kujikinga.
Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kubaini Magojwa 
Ni muhimu mtoto kubaini magonjwa na vyanzo vyake ili kujikinga na magonjwa hayo. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Igizo dhima, nyimbo, igizo, kisa mafunzo, bungua bongo, maswali na majibu, 
uchunguzi, ziara za mafunzo, michezo. 

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Kanda za video, bango kitita, picha, vipeperushi, vitabu, chati, miongozo mbalimbali.

Shughuli 1: Kuwaongoza Watoto Kubaini Magonjwa 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja magonjwa waliyowahi kuugua
(ii) Kuelezea dalili za magonjwa waliyowahi kuugua 
(iii) Kutaja magonjwa wanayoyafahamu
(iv) Kuigiza dalili za magonjwa mbalimbali
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Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:
 (i)  Kutaja magonjwa.
 (ii)  Kueleza dalili za magonjwa

Shughuli 2: Kuwaongoza Watoto Kubaini Vyanzo vya Magonjwa
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vyanzo vya magonjwa
(ii) Kubaini mazingira yanayoweza kusababisha magonjwa
(iii)  Kuigiza matendo yanayosababisha magonjwa.

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kubaini vyanzo vya 
magonjwa.

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kubaini Jinsi ya Kujikinga na Magonjwa 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja njia za kujikinga na magonjwa
(ii) Kueleza umuhimu wa kujikinga na magonjwa
(iii) Kuonesha vitendo vya kujikinga na magonjwa

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini jinsi ya kujikinga 
na magonjwa.

4.2.4   Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kutunza Mazingira
Mazingira ni jumla ya vitu vyote vinavyomzunguka mwanadamu ikiwa ni pamoja na 
mimea na wanyama. Mtoto akijengewa uwezo wa kutunza mazingira atayajali na 
kuyathamini. Mwalimu unapaswa kumwezesha mtoto kujenga uwezo wa kutambua 
vitu vilivyomo katika mazingira yake, kusafisha mazingira hayo na kuchukua tahadhari 
anapotumia mazingira husika kwa shughuli mbalimbali. 

Mambo ya Kuzingatia
Mwalimu katika kumwezesha mtoto kujenga stadi za utunzaji wa mazingira zingatia 
umri na usalama wa watoto. 

4.2.4.1Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kubaini Vitu Vilivyomo Katika 
Mazingira
Mtoto ataweza kubaini vitu katika mazingira yake ikiwa atajengewa uwezo wa kutambua 
vitu vilivyomo katika mazingira hayo. Aidha, mtoto anatakiwa kuwa na urazini wa kutunza 
mazingira ikiwa ni pamoja na kufanya usafi na kubaini vitu vinavyochafua mazingira.  

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kubaini Vitu Katika 
Mazingira 
Mtoto akijengewa uwezo wa kutambua vitu katika mazingira atavithamini na kuvitunza.
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Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Igizo dhima, kazi mradi, maswali na majibu, igizo, nyimbo, uchunguzi, kisa mafunzo, 
michezo, ziara za mafunzo.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Vitabu, picha, kanda za video, redio, runinga na chati.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vitu Mbalimbali Katika Mazingira  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja   vitu viliyomo katika mazingira yanayowazunguka
(ii)  Kubaini vitu, watu na wanyama katika mazingira
(iii) Kueleza matumizi ya vitu mbalimbali vilivyomo katika mazingira

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini vitu vilivyomo 
katika mazingira yake.

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vitu Vinavyochafua Mazingira 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vitu vinavyochafua mazingira
(ii) Kuigiza matendo ya uchafuzi wa mazingira 
(iii) Kueleza athari za uchafuzi wa mazingira

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini vitu 
vinavyochafua mazingira.

4.2.4.2 Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kusafisha Mazingira
Kusafisha mazingira ni kitendo cha kuondoa takataka na vitu visivyohitajika katika 
eneo husika. Kumwezesha mtoto kujenga stadi za kusafisha mazingira kunahusisha 
kumwezesha kutambua vifaa vya kufanyia usafi wa mazingira na namna ya kufanya usafi 
wa mazingira. 

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Kusafisha Mazingira
Stadi za usafi wa mazingira ni muhimu kwa mtoto kwani zitamwezesha   kulinda afya 
yake na kujikinga na magonjwa. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Nyimbo, uchunguzi, michezo, kisa mafunzo, igizo dhima, igizo, ziara za mafunzo, 
onesho mbinu.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Chati, picha, kanda za video, vitabu, runinga, radio, maji, mifagio, sabuni, reki, kizoleo, 
pipa la taka.
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Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vifaa vya Kufanyia Usafi wa Mazingira
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vifaa vya kufanyia usafi wa mazingira 
(ii) Kuelezea matumizi ya vifaa vya  kufanyia usafi wa mazingira 
(iii) Kuchora vifaa vya kufanyia usafi wa mazingira
(iv) Kueleza namna ya kutumia vifaa  vya kufanyia usafi

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini vifaa vya kufanyia 
usafi wa mazingira.

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kufanya Usafi wa Mazingira 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)    Kueleza namna ya kusafisha mazingira
(ii)  Kueleza mambo ya kuzingatia wakati wa kusafisha mazingira
(iii) Kuonesha jinsi ya kufanya usafi wa mazingira 
(iv) Kueleza umuhimu wa kufanya usafi wa mazingira 
(v)  Kufanya usafi wa mazingira

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kueleza umuhimu wa kufanya usafi wa mazingira.
(ii)  Kufanya usafi wa mazingira.

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vitu Vinavyochafua Mazingira
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kuchunguza picha zinazoonesha uchafuzi wa mazingira
(ii)  Kuigiza matendo yanayosababisha uchafuzi wa mazingira
(iii) Kuelezea madhara ya uchafuzi wa mazingira

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini vitu 
vinavyochafua mazingira

4.2.4.3  Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kuchukua Tahadhari
Kutambua vitu na maeneo hatarishi katika mazingira kunamwezesha mtoto kuchukua 
tahadhari. Katika eneo hili mtoto atashirikishwa kusafisha mazingira kwa kuondoa vitu 
hatarishi, kubainisha alama za tahadhari na kutenda matendo yanayohusisha kuchukua 
tahadhari. 

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kuchukua Tahadhari 
Kumwezesha mtoto kujenga uwezo wa kuchukua tahadhari kutamsaidia kulinda 
usalama wake na wa watu wengine. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Nyimbo, uchunguzi, michezo, igizo dhima, ngonjera, onesho mbinu, hadithi, ziara za 
mafunzo, fikiri jozisha na shirikisha.
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Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Nyembe, sindano, mikasi, miiba, pini, picha, visu, vimbaka, misumari, moto, vipande 
vya chupa, bati.
 
Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vitu na Maeneo Hatarishi Katika 
Mazingira
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i) Kutaja vitu hatarishi katika mazingira yake
(ii) Kutaja maeneo hatarishi katika mazingira
(iii) Kueleza athari za vitu/maeneo hatarishi katika mazingira

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini vitu na maeneo 
hatarishi katika mazingira yake

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kuondoa Vitu Hatarishi Katika Mazingira 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kubaini vitu hatarishi katika mazingira ya shule
(ii) Kuigiza namna ya kutoa taarifa kuhusu uwepo wa vitu hatarishi katika  
  mazingira
(iii) Kuondoa vitu hatarishi katika mazingira kwa tahadhari na kwa kuzingatia  
  usalama 

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kuondoa vitu hatarishi 
katika mazingira.

Shughuli 3:  Kuwawezesha Watoto Kubaini Alama za Tahadhari 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kuelezea alama za tahadhari anazozijua 
(ii) Kuchunguza alama mbalimbali za tahadhari 
(iii) Kubaini alama za tahadhari
(iv) Kueleza umuhimu wa alama za tahadhari

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini alama za tahadhari

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kuonesha Namna ya Kuchukua 
Tahadhari  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja matendo ya kuchukua tahadhari katika mazingira
(ii) Kueleza umuhimu wa kuchukua tahadhari
(iii) Kueleza namna ya kuchukua tahadhari
(iv) Kuigiza vitendo vya kuchukua tahadhari
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Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kuonesha namna ya 
kuchukua tahadhari.

4.2.5 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kumudu Stadi za Kisanii
Sanaa ni jumla ya mambo yote yanayofanywa na mwanadamu kwa ufundi/ubunifu na 
kwa kuzingatia ujumi unaojitokeza ili kuleta uhalisia. Eneo hili limejikita katika utendaji, 
hivyo mtoto awezeshwe kuwa na mpangilio, kufuata utaratibu na kuwa mbunifu katika   
kutumia fursa zilizopo zitakazomwezesha kuwa mtendaji wa shughuli za kisanii. Mwalimu 
utamwezeshaje mtoto kujenga stadi za kisanii? Pamoja na majibu yako, unapaswa 
kuwawezesha watoto kumudu sanaa za ubunifu zinazohusisha utendaji wa mikono na 
mwili na kumudu sanaa za ubunifu wa sauti.

Mambo ya Kuzingatia
Ni muhimu kuzingatia mahitaji ya watoto pamoja na usafi, usalama na mpangilio katika 
kazi za watoto.

4.2.5.1 Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Ubunifu Zinazohusisha Utendaji wa 
Mikono
Sanaa za utendaji wa mikono zinalenga katika kupata maumbo mbalimbali yenye 
ujumi unaojitokeza. Mwalimu waongoze watoto kutambua maumbo mbalimbali ya 
vitu, kutofautisha rangi mbalimbali, kuchunguza na kuelezea vitu, kuumba maumbo 
mbalimbali, kuchora na kupaka rangi, kuunda vitu mbalimbali, kutengeneza vifani, 
kutunga vitu katika uzi/kamba, kusuka pamoja na kutia nakshi.

Umuhimu  wa Kujenga Stadi za Ubunifu Zinazohusisha Utendaji wa Mikono
Watoto waliojengewa stadi za ubunifu zinazohusisha utendaji wa mikono huwa ni wepesi 
kutenda, kuiga na kubuni kazi mbalimbali za sanaa huku wakitambua na kuthamini 
mazingira yao  kama nyenzo kuu.

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia 
Changanya kete, matembezi ya galari, nyimbo, onesho mbinu, michezo, hadithi, kazi 
mradi, visa mafunzo, fikiri jozisha na shirikisha pamoja na kualika mgeni mtaalam.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
 Maji/unga, mimea, brashi, magome ya miti, mbegu za mimea, udongo wa mfinyanzi, 
plastisini/kinyunya, ngoma, stenseli. 

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Sanaa za Utendaji wa Mikono 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja kazi za sanaa zilizofanywa kwa mikono zinazopatikana katika  
  mazingira yao
(ii)  Kubaini makunzi yaliyotumika kutengeneza vifaa hivyo
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(iii) Kuchunguza kazi za sanaa zilizoandaliwa
(iv) Kueleza namna sanaa tofauti za utendaji wa mikono zilivyotengenezwa. 

Upimaji 
Mwalimu tumia zana upimaji  ili kuona kama mtoto ameweza kubaini sanaa 
zilizofanywa kwa mikono 

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kujenga Uwezo wa Kuumba Maumbo 
Mbalimbali
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kubaini makunzi yafaayo kwa ajili ya ufinyanzi
(ii) Kukusanya makunzi  ya ufinyanzi
(iii) Kuchunguza vitu vilivyofinyangwa
(iv) Kufinyanga maumbo mbalimbali kwa kutumia makunzi stahiki.  

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji ili kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kubaini makunzi yanayofaa kwa ajili ya ufinyanzi
(ii) Kufinyanga maumbo mbalimbali kwa kutumia makunzi stahiki. 

Shughuli: 3 Kuwawezesha Watoto Kuchora Picha/Maumbo Mbalimbali 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i) Kubaini vifaa vya uchoraji vinavyopatikana katika mazingira yake.
(ii) Kutaja vitu anavyotaka kuchora
(iii) Kuchora picha  mbalimbali 
(iv) Kuelezea kitu alichochora

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji ili kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kuchora picha mbalimbali
(ii) Kuelezea kitu alichochora

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kupaka Rangi 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vifaa vya kupakia rangi 
(ii) Kukusanya vifaa vitakavyotumika kupaka rangi
(iii) Kutaja vitu vitakavyopakwa rangi  
(iv) Kueleza namna ya kupaka rangi
(v) Kupaka rangi kwa kufuata hatua

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kupaka rangi kwa 
kufuata hatua

Shughuli 5: Kuwawezesha Watoto Kujenga Uwezo wa Kuunda Vitu Mbalimbali 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vitu mbalimbali vilivyoundwa
(ii) Kubaini makunzi yaliyotumika kuunda vitu hivyo
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(iii) Kuelezea namna ya kuunda maumbo mbalimbali
(iv) Kuunda vitu kwa kutumia makunzi yaliyotayarishwa

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kuunda maumbo 
mbalimbali kwa kutumia makunzi stahiki.

Shughuli 6: Kuwawezesha Watoto Kutunga Vitu Katika Uzi/Kamba  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kutaja vitu vinavyoweza kutungwa 
(ii)  Kuonesha namna ya kutunga vitu mbalimbali 
(iii) Kutunga vitu katika uzi/kamba

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutunga vitu katika uzi/
kamba.

Shughuli 7: Kuwawezesha Watoto Kutia Nakshi Katika Vitu Mbalimbali    
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kubaini vitu vilivyotiwa nakshi
(ii)  Kutaja vitu vinavyoweza kutiwa nakshi
(iii) Kutayarisha vitu vinavyotakiwa kutiwa nakshi
(iv) Kueleza namna wanavyotia nakshi katika vitu mbalimbali
(v)  Kutia nakshi

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutia nakshi katika vitu. 

Shughuli 8: Kuwawezesha Watoto Kujenga Uwezo wa Kusuka Vitu Mbalimbali 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:
         (i) Kubaini vitu vilivyosukwa

(ii) Kubaini makunzi yatakayotumika katika ususi
(iii) Kuonesha namna ya kusuka vitu mbalimbali
(iv) Kusuka vitu kwa kufuata hatua

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kusuka vitu mbalimbali.

4.2.5.2 Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Ubunifu Zinazohusisha Utendaji wa 
Mwili 
Sanaa za utendaji wa mwili hukuza uwezo wa mtoto kufikiri na kufanya shughuli zao 
kwa umakini.  Sanaa hizi huwafanya watoto kuwa wepesi katika kutenda kwa kutumia 
viungo vyao vya mwili. Katika kufanikisha jambo hili unapaswa kuwaongoza watoto 
kufanya mazoezi ya kuvuta pumzi, mijongeo mbalimbali, kucheza michezo mbalimbali 
na kulenga shabaha. 
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Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Stadi za Ubunifu Zinazohusisha 
Utendaji wa Mwili 
Ubunifu katika sanaa za utendaji wa mwili ni muhimu katika kumsaidia mtoto 
kuimarisha afya yake na kujifunza kwa wepesi.

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia 
Onesho mbinu, ziara za mafunzo, michezo, maswali na majibu, hadithi, kazi mradi, 
maigizo.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Mipira, kamba, vibao fumbo, bembea, gololi, tiara, viunzi, matairi, vijiti, upinde na 
mishale, vitufe, ngoma, manati, kombeo

Shughuli 1: Kuwaongoza Watoto Kubaini Sanaa Zinazohusisha Utendaji wa Mwili
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja sanaa za utendaji wa mwili
(ii) Kuonesha namna sanaa hizo zinavyotendwa 
(iii) Kueleza umuhimu wa kufanya sanaa zinazohusisha utendaji wa mwili

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kubaini sanaa za utendaji 
wa mwili.

Shughuli 2 Kuwaongoza Watoto Kufanya Mazoezi ya Kuvuta Pumzi     
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kuonesha namna tofauti ya uvutaji wa pumzi 
(ii) Kufanya mazoezi ya kuvuta pumzi 
(iii) Kueleza umuhimu wa kufanya mazoezi ya kuvuta pumzi.

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini iwapo mtoto ameweza kuvuta pumzi kwa 
namna tofauti.

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kufanya Mazoezi ya Mijongeo 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja mijongeo mbalimbali ya mwili
(ii) Kuonesha namna mijongeo hiyo inavyofanyika
(iii) Kufanya mazoezi ya mijongeo mbalimbali ya mwili.

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kufanya mijongeo 
mbalimbali ya mwili.

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kulenga Shabaha
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja michezo ya kulenga shabaha 
(ii)  Kutaja vifaa vinavyotumika katika michezo hiyo
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(iii) Kuonesha namna ya kucheza michezo ya kulenga shabaha
(iv) Kucheza michezo ya kulenga shabaha

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kucheza michezo ya 
kulenga shabaha.

Shughuli 5: Kuwawezesha Watoto Kucheza Michezo Mbalimbali    
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:  

(i)  Kutaja michezo inayochezwa katika mazingira yao 
(ii)  Kuainisha vifaa vinavyotumika wakati wa kucheza michezo hiyo
(iii) Kuonesha namna michezo  hiyo inavyochezwa
(iv) Kubainisha michezo mingine na vifaa vyake 
(v)   Kucheza michezo mbalimbali kwa kufuata taratibu.

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kucheza michezo 
mbalimbali

4.2.5.3 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kumudu Stadi za Ubunifu wa Sauti 
Kumudu stadi za ubunifu wa sauti humsaidia mtoto kujifunza milio ya vitu na sauti za 
viumbe mbalimbali. Mwalimu, huna budi kumwezesha mtoto kujenga uwezo wa kuimba 
nyimbo, kutamba ngonjera, kughani mashairi, kuigiza sauti na milio, kuchekesha na 
kusimulia hadithi. 

Umuhimu wa Kuwezesha Watoto Kumudu Stadi za Ubunifu wa Sauti 
Ubunifu wa sauti ni muhimu katika kumwezesha mtoto kutumia ala za sauti katika kukuza 
stadi za kuzungumza na kuimba. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia 
Onesho mbinu, nyimbo, visa mafunzo, kualika mgeni mtaalamu, majadiliano, ziara za 
mafunzo, michezo, maswali na majibu, hadithi, kazi mradi.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Ngoma, filimbi, njuga, manyanga, kayamba, kinanda, zeze, tarakilishi, runinga, vinasa 
sauti na vipaza sauti, marimba, vuvuzela.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kuimba Nyimbo    
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja nyimbo wanazozifahamu 
(ii) Kubaini vifaa vitakavyotumika wakati wa kuimba
(iii) Kuigiza matendo mbalimbali yanayoendana na nyimbo hizo
(iv) Kuimba nyimbo 
(v) Kueleza ujumbe unaotokana na nyimbo walizoimba
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Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kuimba nyimbo.

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kutamba Ngonjera 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja ngonjera wanazozifahamu 
(ii) Kujifunza ngonjera zilizoandaliwa
(iii) Kutamba ngonjera 
(iv) Kuelezea ujumbe unaotokana na ngonjera

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutamba ngonjera. 

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kughani Mashairi  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja mashairi wanayoyafahamu 
(ii) Kujifunza mashairi ya watoto yaliyoandaliwa
(iii) Kughani mashairi
(iv) Kuelezea ujumbe unaotokana na mashairi

 Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kughani mashairi. 

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kuigiza Sauti na Milio 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja sauti na milio mbalimbali wanayoifahamu
(ii) Kubaini sauti na milio mbalimbali wanayoisikia
(iii) Kuigiza sauti na milio mbalimbali 

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kuigiza sauti na milio 
mbalimbali.
Shughuli 5: Kuwawezesha Watoto Kufanya Matendo ya Kuchekesha   
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja vichekesho wanavyovifahamu
(ii) Kuigiza matendo ya uchekeshaji
(iii) Kueleza umuhimu wa vichekesho.

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kufanya matendo ya 
uchekeshaji.

Shughuli 6: Kuwawezesha Watoto Kusimulia Hadithi  
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo: 

(i)  Kutaja hadithi wanazozifahamu
(ii)  Kusimulia hadithi fupifupi 
(iii) Kutaja wahusika katika hadithi
(iv) Kuelezea ujumbe unaotokana na hadithi iliyosimuliwa
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Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kusimulia hadithi.

4.2.6 Kumwezesha Mtoto Kuwajengea Uwezo wa Kutumia Dhana za Kihisabati
Dhana za kihisabati hutumika katika maisha ya kila siku. Mwalimu utawezaje kumwezesha 
mtoto kujenga uwezo wa kumudu dhana za kihisabati? Pamoja na majibu uliyonayo, 
unatakiwa kumwezesha mtoto kujenga dhana za kihisabati zinazojumuisha matendo 
ya kuhesabu, kupanga, kuoanisha, kuunganisha, kutambua mahusiano ili kufanya kazi 
za namba, maumbo, nafasi na vipimo. Mwalimu katika eneo hili wawezeshe watoto 
kuainisha vitu mbalimbali katika mazingira, kufahamu dhana ya wakati, kumudu stadi za 
vipimo na kujenga dhana ya namba. 

Dhana za kihisabati zinahusisha uwezo wa mtoto kufikiri na kutenda. Mwalimu zingatia 
upatikanaji wa vifaa na zana za kufundishia na kujifunzia zitokanazo na mazingira husika, 
bila kusahau matumizi ya TEHAMA. Zana hizo zimwezesha mtoto kujenga dhana za 
kihisabati.  

4.2.6 .1 Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kuainisha Vitu Katika Mazingira 
Mwalimu, ni muhimu kutambua kuwa mazingira ya mtoto yana nafasi kubwa katika 
ujifunzaji wa dhana za kihisabati. Mwalimu unatakiwa kumwezesha mtoto kutambua vitu 
katika mazingira kupitia shughuli mbalimbali kama vile kutambua rangi, kupanga vitu 
kulingana na sifa na kucheza michezo ya kufananisha vitu kwa sifa zake.

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Uwezo wa Kuainisha Vitu Katika 
Mazingira 
Mtoto akijengewa uwezo wa kuainisha vitu katika mazingira yake atakuwa na urazini 
wa kuyatumia mazingira yake katika ujifunzaji wa dhana za kihisabati.

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia 
Ziara za mafunzo, kualika mgeni mtaalamu, hadithi, michezo, onesho mbinu, kazi mradi 
na majaribio.

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Rangi tofauti za maji/unga, rangi zinazotokana na mimea, vihesabio, vibao fumbo, 
magome ya miti, mbegu za mimea, udongo wa mfinyanzi/plastisini, ngoma na picha.
Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubaini Vitu Katika Mazingira  
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo: 

(i)  Kutaja vitu mbalimbali anavyovijua
(ii) Kuchunguza vitu vilivyoko ndani na nje ya darasa.
(iii) Kutaja vitu walivyoviona
(iv) Kuelezea vitu walivyoviona

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:

(i)  Kutaja vitu katika mazingira
(ii) Kuelezea vitu alivyoviona katika mazingira
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Shghuli 2: Kuwawezesha Watoto Kubaini Rangi Mbalimbali 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo: 

(i) Kutaja  rangi za vitu mbalimbali
(ii) Kupanga vitu katika makundi ya rangi zinazofanana
(iii) Kutaja rangi za vitu walivyonavyo 
(iv) Kuchora na kupaka rangi 

Upimaji 
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kubaini rangi 
mbalimbali

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kubaini Maumbo ya pembetatu, pembenne 
(mraba) na duara
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja maumbo mbalimbali wanayoyafahamu
(ii) Kuchunguza picha za maumbo mbalimbali 
(iii) Kubainisha maumbo ya pembetatu, pembenne (mraba) na duara
(iv) Kubainisha vitu vyenye maumbo ya pembetatu, pembenne (mraba) na  
  duara katika mazingira waliyopo
(v) Kuchora maumbo hayo.
(vi) Kupaka rangi maumbo hayo

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kubaini maumbo ya 
pembetatu, pembenne (mraba) na duara.

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kupanga Vitu Kulingana na Sifa Zake 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo: 

(i)  Kukusanya vitu mbalimbali
(ii)  Kubainisha vitu walivyokusanya
(iii) Kupanga vitu hivyo kulingana na sifa zake 
(iv)  Kucheza michezo ya kupanga na kupangua vitu

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kupanga vitu kulingana 
na sifa zake.

Shughuli 5: Kuwezesha Watoto Kufananisha na Kutofautisha Vitu kwa Kutumia 
Michezo
Mwalimu mwongoze mtoto kufanya yafuatayo: 

(i)  Kutaja michezo mbalimbali wanayoifahamu
(ii)  Kubaini michezo ya kufananisha na kutofautisha vitu
(iii) Kucheza michezo ya kufananisha vitu 
(iv) Kucheza michezo kutofautisha vitu
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Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kufananisha vitu
(ii)  Kutofautisha vitu

4.2.6.2 Kumwezesha Mtoto Kutambua Dhana ya Wakati
Mwalimu, ili mtoto aweze kujenga dhana ya wakati ni vyema akashirikishwa katika kufuata 
utaratibu wa shughuli za kila siku. Hivyo basi, katika eneo hili mwalimu utawaongoza 
watoto kuigiza matendo mbalimbali kulingana na nyakati, kutaja nyakati tofauti, kueleza 
shughuli zinazofanyika katika mazingira mbalimbali kwa nyakati tofauti, kutaja siku za 
juma na kutofautisha siku katika juma.

Umuhimu wa Kuwajengea Watoto Dhana ya Wakati
Mwalimu, kumbuka kuwa dhana ya wakati ni muhimu sana kwa watoto kuweza kujua 
muda, mpangilio, utaratibu na kuwa makini katika shughuli zao za ujifunzaji wa kila siku. 
Watoto wakielewa vyema dhana ya wakati itawawezesha kuwa wenye kujali, kuthamini 
na kutekeleza majukumu yao kulingana na muda uliopangwa. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Nyimbo, hadithi, michezo, maigizo, majadiliano ya vikundi na kazi mradi. 

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Vibao fumbo, saa, kanda za video, runinga, redio, simu, tarakilishi, picha, michoro, vitu 
halisi.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubainisha Nyakati Tofauti 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i) Kutaja matendo mbalimbali wanayofanya kila siku shuleni na nyumbani
(ii) Kutaja nyakati wanazofanya matendo hayo
(iii) Kuigiza matukio yanayoashiria nyakati

Upimaji
Mwalimu, tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i)  Kutaja nyakati  tofauti
(ii) Kuonesha matendo kulingana na nyakati

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kutenda Kulingana na Nyakati  
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kuigiza matendo kulingana na nyakati
(ii) Kuimba nyimbo zinazoelezea matendo katika nyakati mbalimbali
(iii) Kucheza michezo inayohusisha matendo katika nyakati tofauti 

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto anaweza kutenda kulingana na 
wakati.

Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kubainisha Siku za Juma     
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja siku mbalimbali wanazozijua
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(ii) Kutaja majina ya siku katika juma kwa mpangilio 
(iii) Kucheza michezo ya kutaja siku za juma

Upimaji
 Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutaja siku za juma kwa 
mpangilio

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kutofautisha Siku Katika Juma   
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja siku za shule na zisizo za shule
(ii) Kutaja siku za ibada
(iii) Kufanya vitendo vinavyotofautisha siku za juma

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza 

(i) Kutofautisha siku za juma
(ii) Kufanya vitendo vinavyotofautisha siku za juma

4.2.6.3   Kumwezesha Mtoto Kujenga Watoto Uwezo wa Kupima Vitu
Ili mtoto aweze kumudu stadi za vipimo ni vyema mwalimu uwe umemjengea dhana 
ya vipimo. Je, utatumia vifaa gani katika mazingira yako kumwezesha mtoto kumudu 
stadi za vipimo? Bila shaka unaweza kutumia vitu mbalimbali vinavyosaidia kulinganisha 
vitu kwa sifa zake kama vile unene, wembamba, urefu, ufupi, wingi, uchache pamoja na 
wepesi na uzito. 

Umuhimu wa Mtoto Kumudu Stadi za Vipimo
Stadi hizi zitamwezesha mtoto kufanya vitendo mbalimbali vinavyohusisha vipimo 
katika maisha yake ya kila siku. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Onesho mbinu, uchunguzi, kazi mradi, nyimbo, michezo, ziara za mafunzo.
Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Rula, kamba, mizani, futi kamba, picha, michoro, runinga, kanda za video, mchanga, 
maji, mawe madogo madogo, kopo 

Shughuli: Kuwawezesha Watoto Kulinganisha Vitu Kwa Sifa Zake  
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kukusanya vitu vyenye sifa tofauti vilivyoko katika mazingira   
  yanayomzunguka 
(ii)  Kulinganisha vitu kwa wingi na uchache
(iii)  Kulinganisha  vitu kwa unene na wembamba
(iv)  Kulinganisha vitu kwa ukubwa na udogo
(v)  Kulinganisha vitu kwa urefu na ufupi
(vi)  Kucheza michezo ya kulinganisha vitu kwa kuzingatia sifa anuai
(vii) Kupanga vitu kwenye makundi kulingana na sifa zake
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Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kulinganisha vitu kwa 
sifa zake.

4.2.6.4 Kumwezesha Mtoto Kujenga Dhana ya Namba
Matumizi ya namba yanaonekana katika maisha ya kila siku ya binadamu. Mwalimu, 
utawawezeshaje watoto kutambua na kutumia dhana ya namba katika maisha ya kila 
siku? Pamoja na majibu uliyonayo unaweza kutumia vitu mbalimbali katika mazingira 
kujenga dhana ya namba. 

Umuhimu wa Kumwezesha Mtoto Kujenga Dhana ya Namba 
Ni muhimu kumwezesha mtoto kujenga dhana ya namba kwa kuwa anatumia namba 
katika ujifunzaji na maisha yake ya kila siku. 

Mbinu za Kufundishia na Kujifunzia
Nyimbo, kazi mradi, changanya kete, visa mafunzo, hadithi, michezo, bungua bongo, 
maswali na majibu na majadiliano. 

Zana za Kufundishia na Kujifunzia
Kadi za namba, vihesabio, vibao fumbo, kanda za video, runinga, redio, simu, 
tarakilishi, chati za namba na vitu halisi.

Shughuli 1: Kuwawezesha Watoto Kubainisha Vitu Vinavyosaidia Kujenga Dhana 
ya Namba     
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kukusanya vitu mbalimbali katika mazingira
(ii) Kubainisha  vitu vinavyojenga dhana ya namba
(iii) Kutaja vitu vilivyomo katika mazingira yao kwa idadi
(iv) Kufanya matendo kwa mpangilio/mfuatano ili kujenga dhana ya namba
(v) Kuchunguza picha zenye mpangilio/mfuatano unaofanana

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza:

(i) Kutaja vitu vinavyosaidia kujenga dhana ya namba
(ii) Kutaja vitu katika mazingira kwa idadi
(iii) Kufanya matendo kwa mpangilio/mfuatano ili kujenga dhana ya namba

Shughuli 2: Kuwawezesha Watoto Kujenga Uwezo wa Kutamka Namba 1 - 9
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i) Kutamka namba  1-9
(ii) Kufanya vitendo rahisi  vya kutamka namba 1-9
(iii) Kuimba wimbo wa namba 1 -9
(iv) Kutamka namba 1-9  kwa  mfuatano na kwa usahihi

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kutamka namba 1-9 kwa 
usahihi na kwa mfuatano.
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Shughuli 3: Kuwawezesha Watoto Kufanya Vitendo Rahisi vya Kutamka Namba 
1-9
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja vitendo vinavyowezesha kutamka namba 1-9
(ii) Kuonesha vitendo mbalimbali vya kutamka namba 1-9
(iii) Kucheza michezo ya kutamka namba 1-10

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kufanya vitendo vya 
kutamka namba 1 - 9.

Shughuli 4: Kuwawezesha Watoto Kuhesabu Namba Kwa Kutumia Vitu 
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kukusanya vitu mbalimbali vitakavyotumika kuhesabu namba
(ii) Kuhesabu vitu katika mazingira kuanzia kitu1 hadi vitu 10
(iii) Kutumia vihesabio kuhesabu namba

Upimaji
Zana mbalimbali za upimaji zitumike kuona kama mtoto ameweza kuhesabu vitu 
kuanzia kitu1 hadi vitu 9

Shughuli 5: Kuwawezesha Watoto Kuoanisha Idadi ya Vitu na Namba
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kukusanya vitu katika mazingira 
(ii)  Kuweka vitu walivyokusanya katika makundi kwa idadi isiyozidi 9.
(iii)  Kuoanisha idadi ya vitu katika makundi na namba
(iv)  Kufanya vitendo vya kuoanisha vitu na namba.

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kuoanisha idadi ya vitu 
na namba
Shughuli 6: Kuwawezesha Watoto Kufanya Matendo ya Kuongeza na Kupunguza 
Vitu
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kukusanya vitu mbalimbali katika mazingira
(ii)  Kufanya matendo ya kuongeza kwa kutumia vitu
(iii)   Kucheza michezo mbalimbali inayojenga dhana ya kuongeza 
(iv)  Kufanya matendo ya kupunguza kwa kutumia vitu
(v)   Kucheza michezo mbalimbali inayojenga dhana ya kupunguza 

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza kufanya matendo ya 
kuongeza na kupunguza vitu.

Shughuli 7: Kuwawezesha Watoto Kubainisha Maumbo ya Namba Kwa Kutumia 
Vitu Mbalimbali   
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

(i)  Kutaja vitu vinavyofanana na maumbo ya namba
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(ii)  Kutumia vitendo  rahisi kuoanisha  maumbo na  namba
(iii)  Kuoanisha  maumbo ya namba na vitu 

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kubaini kama mtoto ameweza: 

(i)  Kubainisha maumbo ya  namba.
(ii)  Kuoanisha  maumbo ya namba na vitu.

Shughuli 8: Kuwawezesha Watoto Kuumba/Kuunda Maumbo ya Namba
Mwalimu waongoze watoto kufanya yafuatayo:

i)  Kubaini makunzi watakayotumia kuumba/kuunda maumbo mbalimbali  
  ya namba
ii)  Kuumba/kuunda maumbo ya namba kwa kufuata hatua
iii)  Kupaka rangi maumbo ya namba waliyoyaumba/waliyoyaunda

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kuumba/kuunda maumbo 
ya namba 

Shughuli 9: Kuwawezesha Watoto Kufuatisha Maumbo ya Namba
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kufuatisha maumbo ya namba
(ii)  Kupaka rangi maumbo ya namba

Upimaji
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza:

(i)  Kufuatisha maumbo ya namba yaliyoandaliwa
(ii) Kupaka rangi maumbo ya namba kwa usahihi

Shughuli 10: Kuwawezesha Watoto Kufanya Vitendo Vinavyojenga Dhana ya 
Sifuri
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuuatayo:

(i)  Kuweka idadi tofauti ya pipi kwenye visahani tofauti. Kati ya hivyo 
pawepo na kisahani kisichokuwa na pipi. Kutaja idadi ya pipikatika kila 
kisahani. Kisahani kisichokuwa na kitu ndio sifuri yaani hakuna kitu. 

(ii)  Kufanya vitendo vingine vya kujenga dhana ya sifuri kwa kutumia zana 
tofauti.

(iii) Kutumia michezo/nyimbo/maigizo mbalimbali kujenga dhana ya sifuri. 

Shughuli 11: Kuwawezesha Watoto Kuandika Namba 1-10 kwa Kufuata Hatua 
Mwalimu waongoze watoto kutenda yafuatayo:

(i)  Kuandika namba hewani kwa kufuata hatua
(ii)  Kuandika namba kwenye mchanga kwa kufuata hatua
(iii) Kuandika namba kwenye vibao kwa kufuata hatua
(iv) Kuandika namba kwenye karatasi kwa kufuata hatua

Upimaji 
Mwalimu tumia zana za upimaji kuona kama mtoto ameweza kuandika namba 1- 10 
kwa kufuata hatua.
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VIAMBATISHO

KIAMBATISHO A

Azimio la Kazi

Jina la shule: ……………………………...  Jina la mwalimu: …………….....................
Darasa………………………… Muhula …….......…...….     Mwaka……….....………..

Umahiri 
Mkuu

Umahiri 
Mahususi

Shughuli 
kuu za 
Kutendwa 
na Mtoto

Shughuli 
Ndogo za 
Kutendwa 
na Mtoto

Mwezi Wiki Idadi ya 
Vipindi

Zana za 
Kufundishia 
na 
Kujifunzia

Zana za 
Upimaji

Rejea Maoni
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KIAMBATISHO B

Andalio la Somo

Jina la shule: …………………………………..  Jina la Mwalimu: ……………………
Darasa: ………………………………………..   Tarehe ……………………………….
Kipindi cha……………………………………   Muda …………………………………

Idadi ya watoto
Walioandikishwa Waliohudhuria

Wasichana Wavulana Jumla Wasichana Wavulana Jumla

Umahiri Mkuu: ……………………………………………………….
Umahiri Mahususi: …………………………………………………….
Shughuli Kuu: …………………………………………………………
Shughuli Ndogo: ………………………………………………………
Vifaa/Zana:…………………………………………………………….
Rejea:………………………………………………………………….
Shughuli za Kutenda Mwalimu
i) …………………………………………………………………
ii) ………………………………………………………………....
iii) …………………………………………………………………
iv) ………………………………………………………………....
v) …………………………………………………………………

Shughuli za Kutendwa na Mtoto
i) …………………………………………………………………
ii) ………………………………………………………………....
iii) …………………………………………………………………
iv) ………………………………………………………………....
v) …………………………………………………………………

Viashiria Pendekezwa vya utendaji
i) …………………………………………………………………
ii) ………………………………………………………………....
iii) …………………………………………………………………
iv) ………………………………………………………………....

Tafakuri …………………………………………………………………..
Tathmini ya ufundishaji na Ujifunzaji: …………………………………. 
Maoni: ……………………………………………………………………. 
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KIAMBATISHO C

Orodha Hakiki

Jina la Mwalimu…………………………Darasa: ……………………….
Tarehe ………………………………….Muda …………………………….

Umahiri Mkuu: Kuhusiana
Umahiri Mahususi: Kujali
Shughuli kuu: Kutambulishana
Shughuli ndogo inayotendwa na mtoto: 
(i) Kujitambulisha majina kamili na jinsi zao;
(ii) Kutambulisha majina ya wazazi/walezi na watu wengine anaoishi nao;
(iii) Kueleza mahali wanapoishi;
(iv) Kutaja jina la shule wanayosoma;
(v) Kuwatambulisha watoto wengine kwa majina yao; na
(vi) Kutaja majina ya watu wengine yanayoonesha uhusiano.

Jina la 
mtoto

Viashiria Pendekezwa vya Upimaji
Kutaja jina lake Kutaja mahali 

anaoishi
Kutaja jina la shule Kutambulisha wengine

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4
Esta √ √ √ √
Jamila √ √ √ √
Maiko √ √ √ √
Jafari √ √ √ √

Mwalimu unaweza kutumia alama ya vema (√ ) kuonesha kiwango alichofikia mtoto 
katika kutenda shughuli husika kwa kuzingatia viwango vifuatavyo:
1 = Hajaweza  2 = Wastani    3 = Vizuri  4 = Vizuri Sana
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KIAMBATISHO D

 Hojaji 

1) Mtoto wako anaitwa nani?
2) Ana umri wa miaka mingapi?
3) Ni mtoto wa ngapi kuzaliwa?
4) Je, mtoto wako anaendelea kuhudhuria kliniki?
5) Je, mtoto wako ana tatizo lolote la kiafya? kama ndiyo ni tatizo gani?  
 Hatua gani zilizochukuliwa?
6) Je, mnaishi wapi? Je, ni nani atakayekuwa anamleta mtoto shule au  
 kumfuata wakati wa kurudi nyumbani?
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KIAMBATISHO E

Fomu ya Maendeleo ya Watoto wa Elimu ya Awali

Jina la shule………………       Jina la Mwalimu…………………………
Mwaka…………………………… Mwezi…………………………………
Muhula……………Umri wa Watoto (miaka 3-4) ……Miaka 5………...

Sehemu A: Maendeleo ya Ujifunzaji wa Umahiri

UMAHIRI WA KUHUSIANA
JINA LA 
MTOTO

VIWANGO VYA UTENDAJI KATIKA UMAHIRI MAHUSUSI
Kujali Kuheshimiana Kujitawala
1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4

Esta
Jamila 
Maiko 
Jafari

 
UMAHIRI WA KUWASILIANA
JINA LA 
MTOTO

VIWANGO VYA UTENDAJI KATIKA UMAHIRI MAHUSUSI
Kusikiliza Kuzungumza Kumudu stadi za 

awali za Kusoma
Kumudu stadi za awali 
za Kuandika

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4
Esta
Jamila 
Maiko 
Jafari

UMAHIRI WA KUTUNZA AFYA
JINA LA 
MTOTO

VIWANGO VYA UTENDAJI KATIKA UMAHIRI MAHUSUSI
Kubainisha 
sehemu za 
nje ya mwili 
na kazi zake

Kutunza 
Mwili

Kutunza 
mavazi

Kutunza 
vyombo vya 
chakula

Kubainisha 
chakula bora

Kubainisha 
magonjwa

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4
Esta
Jamila 
Maiko 
Jafari
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UMAHIRI WA KUTUNZA MAZINGIRA
JINA LA 
MTOTO

VIWANGO VYA UTENDAJI KATIKA UMAHIRI MAHUSUSI
Kubainisha vitu vilivyomo 
katika mazingira

Kusafisha mazingira Kuchukua tahadhari

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4
Esta
Jamila 
Maiko 
Jafari

UMAHIRI WA KUMUDU STADI ZA KISANII
JINA LA 
MTOTO

VIWANGO VYA UTENDAJI KATIKA UMAHIRI MAHUSUSI
Kumudu sanaa za ubunifu 
zinazohusisha utendaji wa 
mikono

Kumudu sanaa za 
ubunifu zinazohusisha 
utendaji wa mwili

Kumudu sanaa za ubunifu 
wa sauti

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4
Esta
Jamila 
Maiko 
Jafari

UMAHIRI WA KUTUMIA DHANA ZA KIHISABATI
JINA LA 
MTOTO

VIWANGO VYA UTENDAJI KATIKA UMAHIRI MAHUSUSI
Kuainisha vitu 
katika mazingira 
ya shule

Kujenga dhana ya 
wakati

Kumudu stadi za 
vipimo

Kujenga dhana ya 
namba

1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4 1 2 3 4
Esta
Jamila 
Maiko 
Jafari

Mwalimu unaweza kutumia alama ya vema (√ ) kuonesha kiwango alichofikia mtoto katika 
kutenda shughuli husika kwa kuzingatia viwango vifuatavyo:
1 = Hajaweza    2 = Wastani    3 = Vizuri    4 = Vizuri Sana
Sehemu B: Maendeleo ya Mtoto Kitabia na Kiafya

Jina la Mtoto Maelezo kuhusu maendeleo 
ya tabia

Maelezo kuhusu maendeleo ya 
mtoto kiafya

Esta
Jamila 
Maiko 

Maoni ya mwalimu………………………………………………………...........………...
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KIAMBATISHO F

Fomu ya Taarifa ya Maendeleo ya Mtoto wa Elimu ya Awali

Jina la mtoto: …………………………………… Jina la shule: ……………………....
Umri wa mtoto: …………………………………  Me/Ke: ……………………………

1 Maendeleo ya Ujifunzaji 
wa Umahiri 

Kiwango cha Mafanikio Maoni

Kuhusiana
Kuwasiliana
Kutunza afya
Kutunza mazingira
Kumudu stadi za kisanii
Kutumia dhana za kihisabati

II Maendeleo ya Tabia
III Maendeleo ya Afya

Mwalimu unaweza kutumia maneno yafuatayo kuonesha kiwango alichofikia mtoto 
katika kujifunza: Vizuri Sana, Vizuri, Wastani, Hajaweza.

Maoni ya Mwalimu: …………………………………………………………………
Jina la Mwalimu: ……………………………. Sahihi: …………… Tarehe: …………

Maoni ya Mwalimu Mkuu: ………………………………………………………………
Jina la Mwalimu Mkuui: ……………………… Sahihi: ………………Tarehe: ………..
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KIAMBATISHO  H

Fomu ya Viashiria vya Utayari wa Mtoto wa Miaka  3 na 4  Kujiunga na 
Darasa la Elimu ya Awali

Jina la Mtoto ...................................................... Umri ......................

Vigezo vya Kuzingatia Amemudu Hajamudu

1. Uwezo wa kujitegemea  

Kuvaa mwenyewe 

Kwenda chooni

Kutoa kamasi 

Kula/kunywa mwenyewe

Kucheza michezo rahisi

2. Uwezo wa kujieleza

Kusalimia, 
Kutaja jina lake, jina la mzazi/mlezi na ndugu zake 
katika familia,
Kujieleza anakoishi

Kueleza hali yake ya afya

Kueleza shida aliyonayo

Kuomba kitu/ruhusa

3. Uwezo wa kufuata maelekezo rahisi

Simama/kaa/njoo/nenda

4. Hamasa ya mtoto mwenyewe 

Jinsi anavyojibu maswali 

Kuonesha furaha/uchangamfu 

Kushirikiana na wenzake

Kucheza na wenzake

Kujichanganya na wenzake

Maoni ya mwalimu ……………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………


